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ORODHA YA VIFUPISHO 
 

CAG  - Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali  

DALDO - Ofisa Kilimo na Maendeleo ya Mifugo wa Wilaya 

DCDO  - Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Wilaya 

DCO  - Kitengo cha Ushirika cha Wilaya 

DE   - Mhandisi wa Wilaya 

DED  -Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

DEO (P)  - Ofisa Elimu wa Wilaya (Msingi) 

DEO (S) -Ofisa Elimu wa Wilaya (Sekondari) 

DFsOQ  -Ofisa Mdhibiti wa Ubora wa Uvuvi  

 

DFsOAQ  - Ofisa wa Ufugaji Samaki wa Wilaya 

 

DIA  -Mkaguzi Hesabu wa Ndani 

DLaDO -Ofisa Uendelezaji Ardhi wa Wilaya 

DMO  -Daktari wa Wilaya 

DSMS –IRR -Mtaalamu wa Umwagiliaji wa Wilaya 

DSMS – PP -Mtaalamu wa Kuhifadhi Mimea wa Wilaya 

DSMS – CI -Mtaalamu wa Kukagua Mazao wa Wilaya 

DSMS – CP -Mtaalamu wa Uzalishaji Mazao wa Wilaya 

DSMS – HORT-Mtaalamu Kilimo cha Mazao ya Bustani wa Wilaya 

DSMS – LUP -Mtaalamu wa Mipango ya Utumiaji Ardhi 

DSMFSS  -Mtaalamu wa Takwimu za Uvuvi wa Wilaya  

DNRO  -Ofisa Maliasili wa Wilaya 

DPLO  -Ofisa Mipango wa Wilaya 

DT   -Mweka hazina wa Wilaya 

DVO  -Ofisa Mifugo wa Wilaya 
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DWE  -Mhandisi wa Maji  

FsO   -Ofisa Uvuvi   

 

HBFS  -Mfumo wa Mfuko wa Pamoja wa Afya 

HIV/AIDS -Virusi vya UKIMWI/Upungufu wa Kinga Mwilini 

IEC  -Utoaji wa Taarifa za Elimu 

KDC  -Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma  

LGAs  -Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

LGCDG -Ruzuku ya Mtaji wa Maendeleo ya Serikali za Mitaa 

LO  -Mwanasheria 

MTEF  -Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati 

PMO-RALG -Ofisi ya Waziri Mkuu- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
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PPR   -Kanuni ya Ununuzi wa Umma  

RM  -Usimamizi wa Masafa (Range Management) 
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WDC  -Kamati ya Maendeleo ya Kata 
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DIBAJI   
 

Mpango Mkakati huu wa miaka mitano kuanzia kipindi cha 2012/2013 hadi 2016/2017 

unalenga kutekeleza Dira na Dhamira ya Baraza ili kutoa huduma bora za kijamii na 

kiuchumi kwa watu wa wilaya ya Kigoma ambavyo vitachapuza ukuaji wa uchumi na kufikia 

maendelao endelevu.   

Mpango unasisitiza kuboresha uzalishaji kupitia mikabala mingi kama vile kuimarisha 

huduma za ugani, miundombinu, vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS) pamoja na 

kuwaendeleza wanawake na vijana katika shughuli za kuongeza kipato. Shughuli hizo 

zinatarajiwa kusaidia kuongeza uzalishaji. Baraza limechukua hatua zinazofaa katika 

kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yanaweza kutokea.  

Maeneo mengine ya kupewa kipaumbele katika kipindi cha mpango mkakati yanajumuisha 

Usimamizi wa Fedha na Uwajibikaji, Uendelezaji wa Raslimali Watu na Utoaji wa Huduma 

Bora za Jamii. Hata hivyo, Utawala Bora unachukuliwa kuwa kipengele muhimu katika 

kudumisha amani na usalama kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi.  

Zaidi ya hayo, Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma itaweka juhudi maalumu katika kutekeleza   

masuala mtambuko ya mazingira, jinsia na VVU/UKIMWI kwa kuhamasisha jamii, kujenga 

utambuzi na mazingira yanayofaa kwa ajili ya wanawake na vikundi vya watu walio katika 

mazingira magumu. Mara kwa mara Halmashauri imekuwa ikipata msaada wa Ruzuku ya 

Mtaji  wa Maendeleo wa Serikali za Mitaa (LGCDG) na Mfumo wa Mfuko wa Pamoja wa 

Afya (HBFS) katika kutekeleza kazi zake nyingi.  

Kuhusiana na janga la VVU/UKIMWI, kuna juhudi zinazoendelea zinazofanywa na 

Halmashauri za kuinua utambuzi wa jamii kuhusu vyanzo, uambukizaji na mbinu za uzuiaji. 

Hatua mahsusi zinazochukuliwa zinajumuisha utoaji habari kwa umma, Elimu na 

Mawasiliano (IEC) kwa kushirikiana na TACAIDS, Mashirika ya Asasi za Kiraia (CSOs) na 

wabia wengine wa maendeleo. 

Mpango unafafanua masuala kadhaa muhimu kuanzia uchanganuzi wa hali ya wilaya, dira  

na dhamira. Unafafanua pia malengo ya Halmashauri, shabaha na uwekaji wa mikakati ili 

kufikia shabaha na malengo yaliyokusudiwa. Zaidi ya hayo, viashirio vya utendaji 

vimebainishwa ambavyo vitaiwezesha Halmashauri kupima ufikiaji wa shabaha na malengo. 
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Katika baadhi ya sehemu za mpango huu, data husika zimetolewa katika kuelezea hali ya 

sasa ya huduma na maelezo mafupi ya Halmashauri.  

 Mwisho Halmashauri inapenda kuwashukuru wote waliohusika katika kuandaa Mpango 

Mkakati huu. Shukrani za pekee zinatolewa kwa wafuatao: Madiwani, Maofisa Watendaji wa 

Kata na vijiji, Makatibu Tarafa, Viongozi wa Vyama wa Siasa, Viongozi wa Dini, na 

Mashirika ya Asasi za Kiraia. Aidha, Halmashauri inatoa shukrani zake kwa wataalamu wote 

wa Halmashauri kwa kujitoa kwao na mchango wao katika kuandaa Mpango Mkakati huu.  

Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, ninamshukuru Bw. Mofulu George na Bibi Devotha 

Joseph wa Kampuni ya EDENCONSULT kwa kuwezesha maandalizi ya Mpango Mkakati 

huu. Ni matumaini yangu kuwa Mpango Mkakati wa 2012/2013 - 2016/2017 utaleta 

mafanikio yanayofaa kijamii, kiuchumi na kisiasa katika Halmashauri yetu.  

 

 

Saini.............................                                                                  Tarehe............................ 

HAMIS S. BETETSE 

MWENYEKITI 

HALMASHAURI YA WILAYA KIGOMA 
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MUHTASARI RASMI  
 

Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma unahusu kipindi cha miaka mitano 

kuanzia 2012/2013 hadi 2016/2017. Utayarishaji wake uliongozwa na sera mbalimbali na 

kanuni za kitaifa pamoja na mikakati ya kisekta.  Hususan, Mkakati wa Taifa wa Ukuaji wa 

Uchumi na Upunguzaji wa Umaskini (MKUKUTA 11),   Mpango wa Maendeleo wa miaka 

mitano (2011-2015), Dira ya 2025, Malengo ya Maendeleo ya Milenia na sera za sekta 

nyingine vimeongoza utayarishaji wa Mpango Mkakati huu. Zaidi ya hayo, mabadiliko na 

mageuzi ya kiuchumi na kijamii yanayoendelea yamezingatiwa katika utayarishaji wa 

Mpango Mkakati huu.   

Uundaji wa dira, dhamira ma maadili ya msingi pamoja na ubainishaji wa malengo, shabaha 

na mikakati ulifanywa kupitia warsha ya wadau. Dira ya Halmashauri ya wilaya inasema 

kwamba “Halmashauri ya wilaya inaazimia kuwapatia wakazi wake maendeleo endelevu 

pamoja na miundombinu iliyoboreka, mawasiliano na upatikanaji wa huduma za kijamii 

na kiuchumi ifikapo 2025”.  

Wakati dhamira yake inasema kuwa, “  Kuimarisha uwezo wake yenyewe na ule wa taasisi 

za kijamii ili kuweza kutoa huduma bora za kijamii na kiuchumi na miundombinu 

inayofaa kwa kushirikiana na wabia wengine wa maendeleo ndani ya vigezo vya utawala 

bora”.   

Mpango Mkakati huu umegawanywa katika sura tano, ambapo sura ya kwanza inaelezea 

mtazamo wa jumla wa mkabala uliotumika katika kutengeneza waraka huu wa mpango 

mkakati, malengo ya mkakati, mageuzi ya serikali za mitaa na muhtasari wa uchumi na jamii 

wa Wilaya. Sura ya pili inatoa uchanganuzi wa hali na mtazamo wa kina wa utoaji huduma 

za kijamii na kiuchumi wa sekta mbalimbali. Zaidi ya hayo, uchanganuzi wa SAOC na 

wadau umechukuliwa kama sehemu ya uchanganuzi wa hali. Sura ya tatu inawasilisha Dira, 

Dhamira, Maadili ya Msingi na malengo mkakati ya Halmashauri pamoja na Maeneo 

Muhimu ya Matokeo (KRAs). 

Katika sura ya nne mpango unaelezea malengo na mikakati ambayo imetokana na malengo 

mkakati yaliyokubaliwa. Aidha, unaonyesha viashio vikuu vya utendaji (KPIs), njia za 

uthibitishaji na mtu anayehusika na kila lengo. Sura ya mwisho inaelezea jinsi ufuatiliaji wa 

mpango utakavyofanyika pamoja na tathmini ya utendaji katika ngazi tofauti na katika 

vipindi tofauti.   
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Katika kuhitimisha, ninapenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa wadau wote walioshiriki 

katika kutayarisha Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma kwa mwaka  

2012/2013-2016/2017. Ni imani yangu kwamba, Halmashauri itaendelea kutenda kazi zake 

vizuri kwa viwango vya hali ya juu na kuendeleza maadili yake ya msingi huku ikifuata 

kanuni za Utawala Bora.  

                                                                                                                                                

 

 

Saini.....................................                  Tarehe....................... 

MIRIAM P. MMBAGA 

MKURUGENZI MTENDAJI 

HALMASHAURI YA WILAYA KIGOMA 
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SURA YA KWANZA 

 

1.0 Utangulizi 

 

Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma unajumuisha kipindi cha miaka 

mitano kuanzia 2012/13 hadi 2016/17. Mpango unafafanua Dira yetu, Dhamira, Maadili ya 

Msingi, Malengo, Shabaha na Viashirio Vikuu vya Utendaji. Zaidi ya hayo, unatoa taratibu 

za ufuatiliaji na tathmini zitakazotumiwa ndani ya mpango huu. 

Kwa kuzingatia mamlaka  yake ya kawaida na mamlaka  ya kisheria, Halmashauri ya Wilaya 

ya Kigoma inahitajika kutoa huduma kwa wakazi wa Wilaya ya Kigoma kwa namna inayofaa 

na yenye ufanisi na kuendeleza ushirikiano na vikundi vya kiraia na watu wengine au 

mamlaka kama ilivyotajwa kwenye Sheria ya Serikali za Mitaa  [SURA 288 Iliyorekebishwa 

2002]. 

 

1.1 Mkabala Uliotumika katika Kutayarisha Mpango Mkakati 

Utayarishaji wa Mpango Mkakati huu ni kwa mujibu wa masharti ya Sheria Namba 9 ya 

1982 ambayo inazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kutayarisha Mipango Mkakati ya 

miaka mitano itakayotumika kama miongozo katika kutayarisha mipango na bajeti za MTEF. 

Mpango Mkakati huu unabainisha maeneo ya vipaumbele ya utoaji wa huduma na kazi 

nyingine za kawaida zitakazofanywa na Halmashauri.  

  

1.2 Madhumuni ya Mpango Mkakati 

Mpango Mkakati uliotayarishwa utatumika kama Chombo cha kutekelezea dira, dhamira, 

malengo na hatua za zitakazochukuliwa kwa miaka mitano. Madhumuni ya Mpango Mkakati 

huu ni;  

 Kushughulikia masuala muhimu ili kuweka jitihada za kuboresha utendaji. 

 Kuhakikisha kuwa kuna uratibu pamoja na wadau wengine ili kuhimiza utumiaji wa 

juhudi, akili za watu na maliasili za ndani na za taifa ili kufikia malengo ya 

maendeleo yaliyopangwa.  

 Kuhakikisha kuwa wadau wote (umma na binafsi) wanashirikishwa kikamilifu 

katika kufanikisha dira na dhamira ya Halmashauri. 
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 Kuhakikisha kuwa vipaumbele vya jamii vilivyobainishwa vinatekelezwa na wadau 

wote katika Halmashauri ya Wilaya.  

 Kuhakikisha kuwa kunakuwepo na uelewa wa pamoja kuhusu utekelezaji wa 

malengo mkakati yaliyowekwa. 

 Kuhakikisha kunakuwepo na utaratibu wa kufuatilia na kutathmini miradi ya 

utawala bora. 

1.3 Historia ya Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma    

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ilianzishwa  mnamo Julai, 1984 kwa masharti ya sehemu 

ya 8 na 9 ya Sheria ya Serikali za Mitaa 1982 (Mamlaka za Wilaya) na Madiwani 32, ambapo 

miongoni mwao 25 walichaguliwa kutoka  katika Kata ndani ya Halmashauri (mmoja kutoka 

katika kila Kata), 7 walichaguliwa na Halmashauri kutokana na watu walioteuliwa na 

jumuiya za chama.  

 

1.4 Makabila 

Makabila yaliyopo katika Wilaya hii yanajumuisha: Waha, Wabembe, Wabwari, na 

Watongwe. Waha ni asilimia 95 ya idadi ya watu na wanaishi katika maeneo yenye 

msongamano mkubwa ya Uvinza.  

Kwa kuwa lengo kuu la Halmashauri ni kutoa huduma kwa watu wake kwa hiyo, inakusudia 

kutoa huduma bora zaidi na endelevu kwa watu kwa kufikia malengo yafuatayo: 

 Kuhakikisha watu wake wanaishi viwango bora vya maisha. 

 Kuhakikisha kuna utawala bora. 

 Kutoa elimu kwa watu wake. 

 Uchumi wa ushindani. 

Ili kufikia malengo yaliyotajwa hapo juu Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ni miongoni 

mwa Halmashauri ambazo zimepitia hatua kadhaa katika Mageuzi ya Serikali za Mitaa kama 

sehemu ya mchakato wa Ugatuaji Madaraka.   
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1.5 Mageuzi ya Serikali za Mitaa  

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ni miongoni mwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

zilihusika katika programu ya Mageuzi ya Serikali za Mitaa yaliyoanza mwaka 1999. Lengo 

kuu la mageuzi ya Serikali za Mitaa ni kujenga uwezo; Yafuatayo yamezingatiwa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma.   

 Mageuzi ya mtazamo wa muundo wa Halmashauri 

 Utawala 

 Usimamiaji wa huduma za umma 

 Mageuzi ya Fedha ya Serikali za Mitaa n.k. 

 

1.6 Taarifa za Msingi za Halmashauri ya Wilaya  

Sehemu hii inatoa taarifa za msingi za Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ikiwa ni pamoja na 

mahali, eneo lake na idadi ya watu, hali ya hewa, tabia nchi, maeneo ya ikolojia ya kilimo na 

shughuli kuu za kiuchumi. Zaidi ya hayo, inaelezea pia sura ya nchi, hali ya ardhi na mfumo 

wa utawala.  

1.6.1 Eneo la Halmashauri ya Wilaya na mipaka yake.  

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma iko kati ya latitudo 4
0
45

’ 
hadi 6

0
30’ K na longitudo 

29045’hadi 31
0
30’ MS. Kwa upande wa Kaskazini wilaya inapakana na wilaya ya Kasulu, 

upande wa Mashariki inapakana na mkoa wa Tabora/Katavi (wilaya ya Urambo), kwa  

upande wa Kusini mkoa wa  Rukwa/Katavi  (wilaya ya Mpanda ), na upande wa Magharibi 

inapakana na Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo.  

1.6.2 Eneo na Idadi ya Watu  

Wilaya ina eneo la jumla ya Kilometa za mraba 19 574 ambazo kati ya hizo Kilometa za 

mraba 8 029
 
ziko chini ya maji (hasa Ziwa Tanganyika na maziwa madogo ya Nyamagoma 

na Sagara) na sehemu iliyobakia ya Kilometa za mraba 11 545 ni nchi kavu.   

Ardhi inayolimika inakadiriwa kuwa zaidi ya Km
2
 10 150 (hekta 1 015 630) ambapo kati ya 

hizo ni asilimia 18 tu ndiyo imeendelezwa. Jumla ya eneo linalotumiwa kwa kilimo 

linakadiriwa kuwa Kilometa za Mraba 1 900 (hekta 182 813.4), Hifadhi ya taifa ya Mahale 

na Gombe ni Kilometa za Mraba 6 613.354 , mashamba makubwa ya misitu  hekta 240.9  na 

hifadhi ya misitu ya asili inachukua  hekta 494 835.4.  
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Misha ya kaya katika wilaya ya Kigoma kimsingi hutegemea kilimo. Kwa ujumla wilaya 

inajitegemea kwa mahitaji ya chakula.   

Kwa mujibu ya sensa iliyofanyika  mwaka 2002, idadi ya watu katika wilaya ilikuwa  480,81 

6 (ambapo 253,474 ni wanawake na 237,342 ni wanaume) kuna jumla ya kaya  72,085  na 

ukubwa wa kaya wa 6.8. Kwa kiwango cha ukuaji cha asilimia 4.1 wilaya inakadiriwa kuwa 

na idadi ya watu 718,598 mwaka 2012.  

 

1.6.3 Muundo wa Utawala 

Kiutawala wilaya imegawanyika katika tarafa sita, ambazo ni Mwandiga, Mahembe, Ilagala, 

Kalinzi, Buhingu na Nguruka. Aidha, kuna kata ishirini na tano (25), vijiji 78 na vijiji vidogo 

471 (Vitongoji). Kitabia nchi wilaya imegawanyika katika maeneo matatu – Nyanda za juu, 

maeneo ya nyanda za chini, na eneo la misitu la Miombo. Kwa upande mwingine, Ziwa 

Tanganyika linasababisha mgawanyo mzuri wa mvua. 

1.6.4 Hali ya hewa na tabia nchi. 

Kitabia nchi wilaya imegawanyika katika maeneo matatu ambayo ni nyanda za juu na chini 

na eneo la misitu ya miombo. Mgawanyo wa mvua ni kati ya mm 600 hadi mm 1600 kwa 

msimu; na halijoto huanzia nyuzi joto 22
o – 

32
o. 

Maeneo yamegawanywa kulingana na aina za 

udongo, mazao, na kiasi cha mvua.  

1.7 Kanda za Ikolojia - Kilimo  

Wilaya inaweza kugawanyika katika kanda tano za uchumi wa kilimo: 

1.7.1 Kanda ya Ufukwe wa Ziwa  

Ni kipande cha ardhi kati ya milima ya ndani na Ziwa Tanganyika. Iko ndani ya bonde la ufa 

upande wa magharibi kwa miinuko kuanzia mita 800 – 1,700 kutoka  usawa wa bahari. Mvua 

kwa mwaka zinatofautiana kuanzia milimita 1000 – 1,400 pamoja na kipindi cha ukame cha 

miezi minne (Juni- Septemba). Ardhi katika eneo la ufukwe wa ziwa ni ndogo, iliyokauka 

sana, udongo tifutifu wa kahawia wenye mchanganyiko wa nyekundu na nyeusi. Katika ardhi 

udongo unatofautiana kuanzia udongo wa mfinyanzi mwekundu, nyeusi iliyokolea na rutuba 

ya wastani. Katika kanda yote uvuvi ulikuwa ni shughuli muhimu ya kiuchumi, lakini sasa 
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uzalishaji wa mazao unaongoza. Mazao makuu yanayolimwa ni mihogo, mawese, maharage, 

mahindi na mpunga. Mawese na mpunga hulimwa kwenye mabonde.   

1.7.2. Msitu ya Miombo  

Kanda hii iko kati ya milimita 1,000 – meta 1,200 kutoka usawa wa baharia na mvua kwa 

mwaka kuanzia milimita 600 – 1,000. Ardhi katika mteremko na miinuko ina kina, udongo 

wa mfinyanzi uliokauka vizuri hadi udongo mwekundu wa mfinyanzi ulio juu ya udongo 

mweusi wa mfinyanzi. Mteremko na miinuko ina udongo wa mfinyanzi ambao haujakauka 

vizuri wa rangi ya kijivu iliyokolea hadi udongo mweusi.  Mazao makubwa yanayolimwa ni 

mpunga, tumbaku, maharage, karanga, mahindi, mihogo, viazi vitamu na mafuta ya mawese. 

Michikichi na mpunga hulimwa chini ya mabonde. Mifugo mikuu inajumuisha mbuzi, 

ng’ombe na kuku.   

1.7.3 Kanda ya Kati  

Iko eneo la uwanda wa juu kaskazini lenye watu wengi na lenye msitu ya miombo michache. 

Mwinuko ni meta 1200 – 1500  kutoka usawa wa bahari na mvua kwa mwaka kuanzia milimita 

850 – 1500. Ina mifereji na mito inayopatikana mwaka mzima. Ardhi ni nyeusi yenye wekundu 

hadi udongo wa mfinyanzi wenye rangi nyekundu iliyokolea ambayo ina rutuba ya wastani. 

Mazao makuu yanayolimwa ni mahindi, maharage, michikichi, ndizi, tumbaku na matunda 

kama vile Mananasi.  

1.7.4 Nyanda za Juu Kaskizini  

Ipo kaskazini mwa wilaya, yenye mwinuko wa kutoka usawa wa bahari wa meta 1,500 – 

1,750 (ASL). Nyanda za juu zina udongo wa mfinyanzi wenye rangi nyekundu iliyokolea 

uliokauka vizuri hadi udongo tifutifu wa kahawia nyekundu ambao una rutuba kidogo. Mvua 

ni milimita 1000 – 1600 kwa mwaka na inatawanyika vizuri wakati wa msimu wa kunyesha. 

Kanda ina watu wengi. Mazao yanapandwa kwa wingi ni mahindi, maharage, kahawa na 

mihogo.  

1.7.5  Nyanda za juu za Kusini 

Ni eneo lenye vilima vyenye miinuko mikali vyenye vijito vinavyokatisha katikati 

vinavyomwaga maji kwenye Ziwa Tanganyika. Mwinuko unaanzia meta 1500 – 2462  

kutoka usawa wa bahari. Kilimo katika kanda hii ni kidogo sana kwa kuwa kuna makazi 
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machache ya watu kwa mfano kuna kijiji kimoja tu chenye takribani familia 200 

zinazojishughulisha na kilimo. Hata hivyo, kanda hii inazalisha sana kahawa. 

Kwa ujumla, mvua huanza  mwishoni mwa Oktoba na kumalizika Mei na kipindi cha ukame 

cha karibu majuma mawili mwezi Januari. Kwa ujumla kuna mvua ya mara kwa mara na ya 

kutosha katika wilaya hii. Upandaji wa mazao ya biashara na ya chakula hufanyika kwa 

pamoja mwezi Oktoba na Novemba. Aidha, mwezi Februari mazao ya muda mfupi ( kama  

vile maharage, alizeti, aina fupi za mahindi na viazi) huweza kupandwa.   

1.8 Hali ya Ardhi  

Hali ya ardhi katika Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma inafaa kwa kilimo cha mazao ya 

chakula na mazao ya biashara kama vile ndizi, mahindi, mpunga, mihogo, maharage, viazi 

vitamu, karanga, kahawa, alizeti, matunda na mboga. 

Ardhi imegawanywa katika aina nne za udongo ambazo ni mchanga, mfinyanzi, tifutifu 

yenye rutuba, mchanganyiko wa tifutifu na mfinyanzi.  Kutokana na ulimaji wa mara kwa 

mara katika baadhi ya maeneo, udongo hauna rutuba. Ili kukabiliana na tatizo la udongo 

kukosa rutuba, wakulima hutumia mboji pamoja na mbolea za viwandani. 

1.9  Sura ya Nchi  

Ardhi inayofaa kulimwa inakadiriwa kuwa zaidi ya kilometa za mraba 10,150  wakati ni 

asilimia 18 tu ndiyo imendelezwa. Jumla ya eneo linalolimwa linakadiriwa kuwa Km za 

mraba 1900 na hifadhi za taifa za Mahale na Gombe ni kilometa za mraba 6,613.354,
  

mashamba ya misitu ni hekta 240.9 na hifadhi za misitu asilia ni hekta 494,835.4. 

1.10 Shughuli za Kiuchumi  

Uchumi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma unategemea kilimo zaidi, ambapo ardhi 

inayolimwa inakadiriwa kuwa Kilometa za Mraba 1,900 Km
2
 (18.72%) ya jumla ya ardhi 

yote inayofaa kulimwa.  Zaidi ya asilimia 90 ya watu wa Wilaya hii wanategemea zaidi 

shughuli za kilimo. Hata hivyo, mchango wa sekta ya kilimo kwa Uchumi wa Wilaya 

umeathiriwa na hali ya hewa isiyotabirika, ikizingatiwa kwamba sekta ya kilimo inategemea 

mvua. Shughuli nyingine za kiuchumi kama vile ufugaji, uvuvi na utumiaji wa maliasili kama 

vile misitu na ufugaji wa nyuki hukamilisha shughuli za kilimo za wakazi wa wilaya ya 

Kigoma.   
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SURA YA PILI 

 

UCHANGANUZI WA HALI HALISI 

2.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea uchanganuzi wa kina wa hali ya zamani na ya sasa ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Kigoma. Aidha, inaelezea uwezo, udhaifu, fursa na vitisho vinavyoikabili 

Halmashauri. Udhaifu unachukuliwa kama maeneo ya uboreshaji ambayo idara na vitengo 

mbalimbali vimeweka mikakati yao vya kukabiliana na udhaifu huo. Bado, fursa 

zinachukuliwa kama maeneo ambayo Halmashauri inaweza kupata faida zaidi na Idara 

zimeweka malengo na mikakati mbalimbali ya kutumia fursa hizo.  

2.1 Upitiaji tena wa Utoaji Huduma za uchumi wa Jamii 

Kama ilivyo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zote nchini Tanzania, Halmashauri ya 

Wilaya ya Kigoma inakabiliwa na matatizo ya kiuchumi na  kijamii yanayotokana na sababu 

kadhaa zikiwa ni pamoja na Teknolojia duni, kutokuwa na mtaji, miundombinu duni ya 

uchumi, Upungufu wa taasisi za elimu ya juu, uhamaji kutoka vijijini kwenda mijini, 

ongezeko la haraka la idadi ya watu, raslimali chache na mifumo duni ya masoko. 

 

Kwa hiyo, sehemu hii inalenga kupitia kwa ufupi hali ya utoaji huduma za kijamii na 

kiuchumi kama sehemu ya uchanganuzi wa hali. Upitiaji tena ni wa muhimu sana kwa kuwa 

unatambua matatizo yaliyopo ya kijamii na kiuchumi na kuiwezesha idara, vitengo mahsusi 

kuweka malengo na mikakati ya kuyatatua.  

 

2.1.1 Utoaji wa Huduma za Kijamii  

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma inatoa huduma nyingi za kijamii kwa wadau wake ikiwa 

ni pamoja na jamii kwa ujumla, jumuiya ya wafanya biashara, Taasisi za Fedha, Wadau wa 

maendeleo, AZISE, Mashirika ya Kidini, Vyama vya Ushirika, Wakulima, Mawakala, Watoa 

huduma, Serikali Kuu na wengine. Upitiaji tena wa huduma hizi na hali ilivyo kwa sasa 

umeonyeshwa kulingana na kila huduma kama ifuatavyo:   
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2.1.1.1 Elimu  

Huduma ya elimu inayotolewa na Halmashauri imegawanywa katika sehemu mbili; sehemu 

ya elimu ya msingi na sekondari. Hali ilivyo ya huduma ya elimu kulingana na kila sehemu 

inaonyeshwa kama ifuatavyo: 

A) Elimu ya Msingi 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma, kila kijiji kina shule ya msingi, pamoja na 

kwamba baadhi ya Vijiji tayari vimejenga shule za msingi zaidi ya moja. Kuna jumla ya 

shule za msingi 220 (moja ni ya binafsi) wilayani katika mwaka 2012. Hata hivyo, wilaya ina 

jumla ya wanafunzi 110,175 (52,950 ni wavulana na 57,225 wasichana) na jumla ya 

madarasa 1,377). Uwiano wa wanafunzi kwa chumba ni 1:80 ikilinganishwa na uwiano 

unaotakiwa wa 1: 40 katika ngazi ya kitaifa. Kutokana na ukweli huo, kuna upungufu wa 

madarasa 1,377 katika wilaya. Zaidi ya hayo, kuna madawati 23,126 ambayo ni uwiano wa 

dawati moja kwa wanafunzi 1:5 badala ya uwiano uliopendekezwa kitaifa wa 1:2.   

Vyoo vya mashimo ni 1,560 ambayo ni uwiano wa 1:70. Tatizo la wanafunzi kuacha shule 

bado ni kubwa sana katika wilaya, ambapo wanafunzi 1,848 (wavulana 949 na wasichana 

899) waliacha shule mwaka 2012 ambapo ni asilimia 1.7. Sababu kubwa ni utoro, kupata 

mimba mapema na mtizamo hasi kuhusu elimu.  

Kuna watu 70,267 (Wanawake 39,365 Wanaume 30,962) ambao hawajui kusoma na 

kuandika. Wilaya ina jumla ya watu 198,255 (wanaume 70,112 na wanawake 128,143) 

ambao wanahudhuria madarasa ya Watu wazima (2012). Hata hivyo, Wilaya inatarajia 

kuandikisha watu 567,429 ifikapo 2017.  

 

 

Kuna walimu 2,025 kwa maana kwamba, daraja la IIIA ni 1,890, na wenye Diploma/Shahada 

ni 81 na IIIB/C ni 54. Uwiano wa mwalimu mmoja kwa wanafunzi kwa sasa hivi ni 1:54.   

 

Kuna mabadiliko makubwa katika upatikanaji wa vifaa vya kufundishia kama vile vitabu vya 

kiada, ambapo uwiano wa kitabu kwa mwanafunzi bado ni mdogo sana kwa mazingira ya 

kujifunzia, uwiano wa mwanafunzi kwa kitabu kimoja katika wilaya ni 1:6 kwa mwaka 2012. 

Shabaha ya Halmashauri ni ongezeko la vitabu angalau kufikia uwiano wa 1:3 ifikapo mwaka 

2017. 
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B) Elimu ya Sekondari 

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ina jumla ya shule za sekondari 39 ambapo shule za 

serikali ni 32 na shule za binafsi ni 7. Kuna jumla ya madarasa 319 (Shule za serikali) na 

jumla ya wanafunzi 11,485 (wavulana 6280 na wasichana 520). Uwiano wa wanafunzi kwa 

darasa ni 1:36 ukilinganishwa na uwiano wa 1:40 katika ngazi ya kitaifa. Kuna meza za 

wanafunzi 12,985 na viti 12,985 ambavyo ni uwiano wa meza moja kwa mwanafunzi 1:1 

ambapo ni sawa na ngazi ya kitaifa. 

 

Kuna wanafunzi 219 kwa kila choo cha shimo, ambapo ni uwiano wa 1:52; mahitaji ya jumla 

ya choo cha shimo ni mashimo 623, hivyo kuna upungufu wa vyoo vya mashimo 404  

shuleni. Kuna wanafunzi 5,525 walioandikishwa mwaka 2013 kujiunga na kidato cha kwanza 

ambao miongoni mwao 3,508 ni wavulana na 2,017 ni wasichana.  

 

Kuna walimu 283 (wanaume 261 na wanawake 22) na viwango vyao vya elimu ni diploma – 

257 na shahada – 26. Uwiano wa mwalimu mmoja kwa wanafunzi kwa sasa hivi ni 1:40. 

Uwiano wa kitabu kimoja kwa wanafunzi ni 1:4. Wanafunzi wanaoacha shule bado ni tatizo, 

sababu kubwa zikiwa ni utoro, mimba, kuolewa mapema, shughuli za uvuvi na mtazamo hasi 

kuhusu elimu.  

 

2.1.1.2 Afya 

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma haina Hospitali ya Wilaya, Vipo Vituo vya Afya 6 

(vinavyomilikiwa na Serikali) na Zahanati 72 (Zinazomilikiwa na Serikali ni 67). Vijiji vyote 

isipokuwa 3 vina Zahanati kama Sera ya Afya inavyotaka, lakini Kata 19 hazina vituo vya 

afya kama inavyotakiwa. Hata hivyo, Kituo cha Afya kipya kinajengwa katika Kata ya 

Ilagala.    

Mahitaji ya jumla ya watumishi wa afya ni 559; hivi sasa kuna watumishi 252 tu (45%) na 

kwa hiyo kuna upungufu wa watumishi wa afya 307. Halmashauri ina Daktari 1 kama 

inavyotakiwa na wanachama wa CHMT 7. Daktari wa Meno anakosekana miongoni mwa 

wanachama wa CHMT. Upungufu mkubwa wa wafanyakazi upo katika kada zifuatazo; 

waganga wasaidizi 112 kati ya 126, Wauguzi 113, Madaktari wa meno 5, Wasaidizi wa 

Maabara 2 na Wafamasia wasaidizi 5.  
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Magonjwa makuu kumi katika Wilaya ni; ARI, Malaria, Nimonia, Kuhara, matatizo ya ngozi 

matatizo ya macho, mataizo ya kinywa, matatizo ya moyo, PID na matatizo ya shingo ya 

uzazi. Watoto ndiyo kundi linaloathiriwa sana na magonjwa haya. Upungufu wa 

wafanyakazi, dawa, vifaa vya tiba na mazingira bora ya huduma za afya ni miongoni mwa 

matatizo makubwa ya Sekta ya Afya katika Halmashauri. Uboreshaji wa huduma za afya na 

usambazaji wa dawa ulio sawa katika Huduma za Afya ndiyo kipaumbele cha Halmashauri 

katika kipindi cha mpango mkakati.    

 

2.1.1.3 Maji 

 Hivi sasa katika Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma, asilimia 53.9 ya watu wanapata maji  

safi na salama ya kunywa kutoka vyanzo mbalimbali vya maji vilivyoboreshwa kama vile; 

chemchemi, visima vya kina kirefu, mifereji, mito, visima vya kina kifupi na Ziwa. Wilaya 

inashirikiana na wabia wengine wa maendeleo katika juhudi za kutoa maji safi na salama ya 

kunywa. Kuna wafanyakazi 17 wenye sifa badala ya 28 wanaohitajika.  

 

2.1.2 Utoaji wa huduma za kiuchumi  

2.1.2.1 Kilimo  

Kilimo ni shughuli kuu ya kiuchumi ya watu wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma. Ardhi 

inayolimwa sasa hivi ni Hekta 182,813.4 au asilimia 18 ya ardhi yote inayolimika ambayo ni 

Hekari 1,015,630. Takriban kaya 84,274 wanajishirikisha kikamilifu na kilimo ambao ni 

asilimia 82 ya watu wote wanaolima mazao ya biashara hasa kahawa katika nyanda za juu na 

mpunga katika nyanda za chini.  

Utaratibu mkubwa wa kilimo katika Wilaya ya Kigoma unazingatia ukulima wa kahawa-

mahindi-maharage katika nyanda za juu, mahindi-tumbaku katika nyanda za chini na 

muhogo-mpunga katika ukanda wa Ziwa. Kilimo ndiyo chanzo kikuu cha mapato kwa 

sababu kinachangia hadi asilimia 91 ya mapato ya Wilaya. Mazao ya biashara ni pamoja na 

kahawa, tumbaku na michikichi, wakati mahindi, muhogo, maharage, ndizi, mpunga ni 

mazao ya chakula. Kahawa ni chanzo kikuu katika nyanda za juu na katika eneo la 

miteremko ya milima wakati mahindi na tumbaku ni vyanzo vikuu vya mapato katika 

maeneo ya nyanda za chini. Katika pwani ya Ziwa Tanganyika, uvuvi ni chanzo kikuu cha 
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mapato, hususan katika Tarafa ya Buhingu, na sehemu ya Tarafa za Ilagala, Mwandiga na 

Kalinzi wakati uvuvi ni chanzo kikuu cha mapato wakati muhogo ni zao la chakula katika 

eneo hilo. Mazao makuu ya biashara ni; Kahawa, Tumbaku, Mpunga na michikichi, wakati 

mazao makuu ya chakula ni; Mahindi, Maharage, Muhogo na Mpunga.  

Hali halisi ya maofisa ugani wanafikia 46 ambao ni wataalamu katika Nyanja mbalimbali 

dhidi ya mahitaji ya maofisa uga 86. Kwa hiyo kuna upungufu wa maofisa ugani 40 katika 

sekta ya Kilimo ambao unasababisha kutokutosheleza kwa huduma za ugani kwa ajili ya 

wakulima. 

 

2.1.2.2 Mifugo 

Wilaya ina mifugo mbalimbali ambayo inajumuisha ng’ombe, mbuzi, kondoo, kuku na 

nguruwe. Kwa mujibu wa data za Wilaya za 2010, mifugo iliyopo katika Wilaya ya Kigoma 

ni Nguruwe (5,631), Ng’ombe (32,390), Mbuzi (248,119), Kondoo (18,852) na Kuku 

(279,358). Hata hivyo kuwepo kwa mifugo mbalimbali mpaka sasa hakukidhi mahitaji ya 

bidhaa zake kiasi kwamba mahitaji yake ya ndani yanatoshelezwa na bidhaa za kuingizwa 

kutoka katika mikoa jirani ya Shinyanga, Tabora na Rukwa ingawa wilaya imejaliwa kuwa 

na maeneo ya uchungaji ya kutosha.   

 

Hali halisi ya maofisa ugani wa mifugo wanafikia wataalamu 26 katika nyanja mbalimbali 

dhidi ya mahitaji ya wafanyakazi 81. Kwa hiyo, kuna upungufu wa maofisa ugani katika 

sekta ya mifugo ambao husababisha kutokutosheleza kwa huduma za ugani kwa wafugaji. 

Kwa hivi sasa huduma za ugani zinazopatikana wilayani zinajumuisha Majosho 20 ya 

kuogeshea ng’ombe, vituo 14 vya uendelezaji mifugo na Machinjio 256.   

 

AZISE nyingi zinazofanya kazi katika Wilaya hii kwa sehemu zinatoa mchango mkubwa 

kwa sekta ya Kilimo, mifugo na sekta nyingine zinazohusiana. AZISE hizo zinajumuisha 

JGI, FELISA, CARITAS, TCRS, MIBOS, FAO, SODESO, KIVIDEA, KIPAFADA, 

Uvunaji endelevu na CHAMA CHA USHIRIKA NA MUUNGANO. Kuna masoko mawili 

(2) ya mifugo na bidhaa za mifugo wilayani kutokana na kuwepo kwa mawasiliano mazuri na 

pia ukaribu wa wilaya na mpaka wa pamoja na Burundi na Kongo.  
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2.1.2.3 Vyama vya Ushirika 

Wilaya ina jumla ya Vyama vya Ushirika vilivyosajiliwa 80 ambavyo vina wanachama 

9,116. Vyama vilivyo hai ni 54 wakati 26 haviko hai, vyama hivyo vinahudumiwa na 

wafanyakazi 4 badala ya 11 wanaohitajika hivyo kusababisha kutokutosheleza kwa huduma 

za ushirika.  

 Vyama vya Ushirika vilivyotajwa hapo juu vimegawanywa kama ifuatavyo: 

(i)  Vyama vya masoko ya Kilimo........................  25 

(ii)  Vyama vya Ushirika vya Kuweka na 

Kukopa.......................................................................... 

 

51 

(iii) Ushirika wa Ufugaji wa Nyuki.................................... 2 

(iv)  Biashara ya pamoja.................................................................. 1 

(v)  Vyama vya Ushirika wa Mifugo................................. 2 

(vi)  Chama cha Ushirika wa Tumbaku cha Kigoma............  1 

  

2.1.2.4 Ujenzi 

Idara ina wafanyakazi 6 wakati mahitaji halisi ni wafanyakazi 10. Upungufu huu wa 

wafanyakazi wenye ujuzi umesababisha kuwa na huduma za barabara zisizotosheleza. 

Wilaya ina Magari 26 (magari makubwa 2 na madogo 24) ingawa ni magari 15 tu ndiyo 

yanayofanya kazi. Aidha, kuna boti 4 ambazo miongoni mwa hizo 1 ni boti iendayo kasi na 

pikipiki 117.  

Jumla ya mtandao wa barabara Wilayani ni km 832.2, ambazo barabara za Wilaya km 32.2, 

km 302 ni njia zinazoingia katika barabara kuu. Km. 73 ni za lami, km 222 za kokoto na km 

202  barabara za udongo, aina zote mbili ziko chini ya TANROAD.  Karibu asilimia 75 ya 

barabara ziko katika hali nzuri wakati asilimia 20 ziko katika hali ya wastani na asilimia 5 

ziko katika hali mbaya. Asilimia 95 ni barabara zinazopitika kwa mwaka mzima wakati 

asilimia 2.5 hazipitiki wakati wa msimu wa mvua. Zaidi ya hayo, Wilaya haina vifaa vya 

barabara kama vile Greda na Buldoza kwa ajili ya ukarabati. 

 

2.1.2.5 Maendeleo ya jamii 

 Kuna wafanyakazi 19 kati ya 36 wanaohitajika wakati ambapo wafanyakazi 8 wanafanya 

kazi katika ngazi ya Kata. Upungufu wa wafanyakazi umesababisha kuwepo na huduma za 

Maendeleo ya Jamii zisizotosheleza katika Jumuiya za Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma  
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Wilaya ilianzisha Vikundi 143 vya Kiuchumi katika Jamii, kati ya hivyo 61 ni vikundi vya 

wanawake na 17 ni vikundi vya vijana na vikundi vingine 65. 

Vikundi vilivyopokea mikopo ni 52 na idadi ya wafadhiliwa ni 143 (Wanawake na vijana).  

Licha ya kupokea mkopo vikundi vyote vimepewa mafunzo kuhusu upangaji na usimamiaji 

wa mradi ili kuhakikisha kuwa miradi ni endelevu, kipato kuongezeka na hatimaye kiwango 

cha umaskini kupunguzwa. 

 

2.1.2.6 Maliasili   

Wilaya imejaliwa kuwa na Hifadhi za Misitu za Taifa za kutosha kama vile Lugufu ( Hekta 

5,439), Ilunde (Hekta 5,997.50), Basanza (Hekta 12,850), Mkuti Magharibi na Mashariki 

(Hekta 35,612), Uvinza (Hekta 16,835), Mpanda Line ( Hekta 35,612) na Nkungwe Bay 

(Hekta 5,957). Misitu yote hii iko chini ya Mamlaka ya Serikali. Aidha, kuna hifadhi kubwa 

ya msitu ambayo iko chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya inayofahamika kama 

hifadhi ya msitu ya Rukunda – Kachambi (Hekta 11,991.70). Wilaya ya Kigoma imefunikwa 

na uwanda mkubwa wa ukanda wa mbuga, msitu wa Mlima, msitu wa kiikweta unaoambaa 

kando kando ya mto hususan kandokando ya mto Malagarasi, Ugalla na Msitu wa Masito.  

Licha ya hifadhi hizi za misitu, Wilaya ya Kigoma ina eneo kubwa la Wazi (Eneo la Wazi la 

Uvinza), eneo la ardhi oevu (Eneo la Malagarasi – Moyovosi Ramsar) na eneo la hifadhi la 

Wanyama pori (Eneo la hifadhi la Wanyama pori la Luganjo) lililopo katika Taarafa za 

Uvinza na Nguruka; Pia kuna maziwa makubwa kama vile Ziwa Tanganyika ( kilometa za 

mraba 
 
8,029), Ziwa Sagara na Nyamagoma katika Taarafa za Nguruka; na Mito ya kudumu 

kama Mto Malagarasi, Ugalla na Lugufu. Ni wilaya hii ndiyo ina tishio kubwa la wanyama 

mwitu kama vile Sokwe, Tembo na Wadudu wengine na Ndege.    

 Wilaya ina Hifadhi za Taifa mbili zinazoitwa Gombe na Mahale ambazo ziko chini ya 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa za Tanzania na hifadhi moja ya Wanyama pori inayodhibitiwa 

inayoitwa Luganzo. Aidha, Wilaya inapakana na hifadhi ya Wanyama pori ya Moyovosi 

Kigosi chini ya Mkurugenzi wa Wanyama pori katika eneo la Kaskazini. Hili ni eneo la 

kuendeleza vivutio kwa watalii na shughuli za utalii/uwindaji. 

Katika programu ya upandaji misitu, miti 226,454 ilipandwa katika mwaka 2011/2012 na 

jumuiya (JKT, Shule za Msingi na Sekondari, AZISE, Asasi za Kiraia za Jamii, Asasi na 

sekta binafsi).  
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Idara ya Maliasili ina sekta nne ambazo ni Uvuvi, Misitu, Wanyama pori na Ufugaji nyuki 

pamoja na wafanyakazi 26 badala ya 46 hivyo kusababisha usimamiaji wa Maliasili 

usiotosheleza. 

 

2.1.2.7Ardhi 

Sekta hii inapaswa kuwa na wafanyakazi 32 wenye sifa, lakini ina wafanyakazi 12 tu kiasi 

kwamba inakuwa vigumu kuhudumia wilaya nzima. Idara imepanga kuongeza idadi ya Hati 

Miliki kuanzia 117 katika mwaka 2012/13 hadi 1500 katika mwaka 2016/17 na kuongeza 

ukusanyaji mapato kuanzia 26,000,000 katika mwaka 2012/13 hadi 58,000,000 ifikapo 

2016/17.  

Idara imepanga kuongeza idadi ya viwanja vilivyopimwa kuanzia 12301 katika mwaka 

2012/13 hadi 17,000 ifikapo 2016/17. Aidha, kuna mpango wa kuongeza idadi ya mipaka ya 

vijiji iliyopimwa kuanzia 75 hadi 78 ifikapo 2016/17. Idara pia imepanga kuongeza idadi ya 

mashamba yaliyopimwa kuanzia Hekta 12,500 katika mwaka 2012/13 hadi Hekta 18,500 

ifikapo 2016/17. Hata hivyo, kuongezeka kwa michoro ya mipango miji kuanzia 7 katika 

mwaka 2012/13 hadi 27 ifikapo 2016/17 litakuwa ni jambo la kupewa kipaumbele. Idara 

imepanga kuongeza idadi ya vijiji vyenye mpango wa kutumia ardhi kuanzia 60 katika 

mwaka 2012/13 hadi 78 ifikapo 2016/17 na kuongeza idadi ya hati za hakimiliki  kuanzia 

1165 katika mwaka 2012/13 hadi 6165 ifikapo 2016/17.  

  

2.1.2.8  Utawala na Utumishi 

A) Utawala 

Wilaya ina idara 12 na vitengo 6 vyenye zana na vifaa vya kufanyia kazi. Wafanyakazi 

waliopo katika utawala ni 3,038 badala ya 4,322 wanaohitajika. Upungufu huu 

umesababaisha:-  

 Kuwa na wafanyakazi wachache wenye sifa zinazotakiwa. 

 Mgawanyo wa majukumu kwa wafanyakazi ambao hawajapatiwa mafunzo ya 

majukumu hayo. 

 Kiwango kidogo cha utoaji huduma katika baadhi ya sekta. 

 Ofisi na samani zisizotosha katika ngazi zote. 

 Mfumo wa Usimamiaji Habari usiofaa (MIS)  
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2.1.2.9 Mipango  

Shughuli yake kuu ni kuratibu mipango yote ya wilaya, kukusanya data za kiuchumi na 

kijamii na kuzichambua kwa niaba ya idara mbalimbali za Halmashauri. Aidha, kuratibu 

ujumuishaji wa ripoti, kuzisambaza kwa wadau husika, kusimamia, kufuatilia na kutathmini 

miradi ya maendeleo. Hivi sasa idara ina wafanyakazi 6 ambao wanatosha kutekeleza 

ipasavyo majukumu ya idara.   

2.1.2.10 Fedha na Biashara 

Idara ya fedha na biashara inatekeleza kazi zake kwa kufuata Mkataba wa Fedha wa 1997 na 

majukumu makuu yanayofanywa yakiwa ni pamoja na:-  

 Kuishauri Halmashauri kuhusu masuala ya fedha 

 Kubuni vyanzo vipya vya mapato 

 Kukusanya mapato yote ya wilaya 

 Kuhakikisha kuna matumizi mazuri ya mapato 

 Kufanya majumuisho ya ripoti za fedha 

 Kutunza orodha zote za raslimali za kudumu za halmashauri 

Idara ina wafanyakazi 15 wakati mahitaji halisi ni wafanyakazi 21 hali ambayo inasababisha 

kukosa ufanisi katika huduma za fedha. 

 

2.1.2.11Ukaguzi wa Hesabu wa Ndani  

Hali kadhalika kama ilivyo katika idara ya biashara na fedha, sehemu ya ukaguzi wa hesabu 

wa ndani inatekeleza kazi zake kwa kufuata Mkataba wa fedha wa 1997. Majukumu makuu 

ya sehemu ya Ukaguzi wa Hesabu wa Ndani ni pamoja na haya yafuatayo:- 

 Kuishauri halmashauri kuhusu masuala yote ya fedha 

 Kufanya ukaguzi wa hesabu wa ndani wa hesabu za wilaya na kusimamia na kutoa 

ushauri ipasavyo.  

Kuna wafanyakazi 3 kati ya 6 wanaohitajika ambapo matokeo yake ni kukosa ufanisi katika 

huduma za ukaguzi wa hesabu. 

 

2.1.2.12 Masuala ya Kisheria 

Kudumisha na kuwezesha amani, utulivu na utawala bora, ambavyo vinaendeleza Ustawi wa 

Jamii na kustawi kwa uchumi wa watu wote katika eneo lake la kisheria sambamba na sheria,  
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sera na kanuni za kitaifa. Halmashauri ina mwanasheria 1 mwenye sifa badala ya 2 

wanaohitajika kutekeleza masuala ya kisheria.  

 

2.1.2.13 Kitengo cha Kusimamia Ununuzi  

Kinatekeleza kazi zake kwa kufuata Sheria ya Ununuzi wa Umma (PPA) ya 2004 na Kanuni 

ya Ununuzi wa Umma ((PPA) ya 2005, na majukumu makuu ni Kusimamia shughuli za 

Ununuzi (PMU). Kitengo cha Kusimamia Ununuzi kina wafanyakazi 5 lakini mahitaji halisi 

ni wafanyakazi 6. Upungufu wa mfanyakazi mmoja siyo tatizo kubwa sana la kuweza 

kuathiri kazi za idara.   

 

2.1.2.14 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)  

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ina sehemu ya TEHAMA iliyo hai yenye wafanyakazi 

wataalamu wawili. Inafanya kazi katika idara zote katika kutatua matatizo mbalimbali ya 

TEHAMA. Hata hivyo kitengo hiki hakina muundo na mpangilio mzuri kiutawala na mkuu 

wa sehemu hahusishwi kabisa katika CMT, Mikutano ya Fedha na mikutano yote ya 

halmashauri. Aidha, kitengo hakina sera zenye mfumo mzuri, sheria na kanuni za kuiongoza 

sehemu ya TEHAMA  

Pamoja na matatizo yote haya, sehemu hii iko mbioni kuanzisha Tovuti ya Wilaya, Blogi, 

kutengeneza na kutekeleza programu za kompyuta, mwunganisho wa mtandao Ofisini na 

upatikanaji wa Intaneti Wilayani. TEHAMA ina lengo la kuwawezesha wafanyakazi katika 

sehemu hii kupata mafunzo kadhaa ili kukabiliana na mabadiliko ya TEHAMA na 

kuendeleza teknolojia mpya duniani.   

2.1.2.15 Masuala Mtambuko  

Yapo baadhi ya mambo ambayo lazima yaingizwe kwenye mkondo mkuu wa programu za 

jumla za maendeleo za Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma; vinginevyo maendeleo yake ya 

baadaye yanaweza kuwa hatarini. Hivyo kuna umuhimu wa kuingiza kwenye mkondo 

mkubwa, na hili linajumuisha masuala ya tabianchi, jinsia, ugonjwa wa VVU/UKIMWI na 

magonjwa mengine yanayozuka kama vile kisukari, shinikizo la damu na ugonjwa 

unaotokana na maji. Pia kumekuwepo na ongezeko la yatima ambalo ni tatizo kubwa 

linalohitaji kushughulikiwa. 
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MASUALA MENGINE MUHIMU 

(a) Umaskini  

Takriban asilimia 90 ya watu wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma wanaishi vijijini na 

wanategemea kilimo kwa maisha yao. Shughuli kuu za kiuchumi zinazofanyika katika wilaya 

hii ni pamoja na kilimo, ufugaji, uvuvi, biashara ndogondogo, viwanda vidogovidogo, ajira 

rasmi na zisizo rasmi. Kilimo ni cha kujikimu kutokana na utumiaji wa zana duni; aidha, 

uvuvi bado ni wa kizamani. Kuna kiwango cha ukuaji unaoendelea wa umaskini miongoni 

mwa watu walio wengi ambao wanategemea shughuli za kilimo kutokana na mabadiliko ya 

tabianchi, utumiaji wa teknolojia, pembejeo za kilimo na masoko.   

 

(b) VVU/UKIMWI 

Vipengele vingi vimechangia katika kuongezeka kwa matukio ya maambukizo mapya ya 

VVU. Mwaka 2012, watu waliopimwa VVU/UKIMWI walikuwa 8,773 (3,804 walikuwa 

Wanaume na 5,853 walikuwa Wanawake) ambao miongoni mwao 83 (Wanaume 23 na 

Wanawake 60) walikuwa na maambukizo ambapo ni 0.01%.  Watu walioambukizwa ambao 

wanatumia  ARV ni 504 ( 181 ni Wanaume na 323 ni Wanawake). Hususan katika baadhi ya 

maeneo kama vile Nguruka, Uvinza, Ilagala na Kasuku kuna ongezeko la maambukizo 

mapya hasa miongoni mwa wanawake na wanaume walio katika umri wa kuzaa kati ya 18 na 

45. Sababu kubwa ni umaskini miongoni mwa jamii, ngono isiyo salama, ulevi wa pombe na 

dawa za kulevya na maingiliano kwa sababu za kibiashara.  

(c) Jinsia 

Idadi kubwa ya watu katika Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ni Wanawake. Kwa mujibu 

wa sensa ya 2002, wanawake ni zaidi ya asilimia 50 ya jumla ya idadi yote ya watu. 

Halmashauri inapanga kuhamasisha vikundi vya kiuchumi vya wanawake na kuwasaidia 

mikopo midogomidogo kutoka katika Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Wanawake na Watoto. 

Mikopo hii inatolewa kupitia Programu ya Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

inayotekelezwa chini ya Wizara hii.  

Hata hivyo, kuna changamoto muhimu ambazo zinajumuisha; fedha zisizotosha kuhusiana na 

mahitaji na idadi inayoongezeka ya wanawake, kushindwa kwa baadhi ya wanawake 

kurejesha mkopo uliotolewa ili wengine waweze kupewa mikopo na ujuzi mdogo wa  

kiujasiriamali kulingana na  muundo wa masoko.  
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2.2 Raslimali kuu zilizopo 

Wilaya ya Kigoma imejaliwa kuwa na maliasili nyingi ambazo zinajumuisha; Misitu ya 

Taifa, Mbuga za Wanyama za Taifa,  Hifadhi za ardhi oevu na hifadhi ya Wanyama pori. 

Raslimali nyingine muhimu ni Ziwa Tanganyika, Nyamagoma, Sagara na mito mikubwa 

kama vile; Malagarasi, Luguvu na Ugalla. Hata hivyo Wilaya ina fahari ya kuwa na ardhi 

kubwa yenye rutuba, mifugo na madini hasa katika chumvi.   

2.2.1 Ardhi 

 Ardhi ni raslimali na ni muhimu sana kama nguzo kuu ya uchumi wa Wilaya. Hata hivyo, 

hivi sasa, eneo linalotumika kwa kilimo ni Hekta 182,813.4 ambalo ni asilimia 18 ya ardhi 

yote inayofaa kwa kilimo. Wawekezaji wakuu wa kilimo ni Agrisol (Hekta 13,600), WAMA 

(Hekta 516), FELISA (Hekta 4,200) na wengine ambao waliwekeza katika ukubwa wa kati 

(Hekta 80) kila moja.  

 

2.2.2 Misitu: 

 Wilaya ya Kigoma imejaliwa kuwa na Misitu mingi ya Taifa kama vile; Lugufu (Hekta 

5,439), Ilunde ( Hekta 5,997.50), Basanza (Hekta 12,850), Uvinza (Hekta 16,835), Mpanda 

Line (Hekta 35,439), Nkungwe Bay (Hekta 5,957), Mkuti Mashariki na Magharibi, Rukunda 

– Kachambi (Hekta 11,991.70).  

 

2.2.3 Wanyama pori: 

Wilaya ya Kigoma ni mojawapo ya wilaya zenye bioanuwai Kubwa nchini Tanzania. Ina 

utajiri wa wanyama pori hususan Tembo, Kulungu, Mamba, Mbelele, Kiboko, Samba, Chui, 

Nyani, Nyati, shoe bill na Korongo.  Ni moja ya wilaya zenye idadi kubwa ya wanyama pori 

hatari kama vile Sokwe, yangeyange, na Korongo. Wilaya ina Mbuga za wanyama za Taifa 

mbili (Mahale na Gombe), Hifadhi za Misitu saba (Lugufu, Ilunde, Basanza, Uvinza, 

Nkungwe Bay na Mpanda Line ambazo zina eneo la Hekta 118,303.50. Hifadhi moja ya 

Wanyama (Moyowosi – Kigosi), hifadhi mbili za wanyama pori zinazodhibitiwa (Mfubasi na 

Luganzo). Maeneo mengine muhimu ni eneo Ardhi oevu (Malagarasi – Moyoyosi Ramsra). 

Uchungaji wa kupindukia, Uchomaji mkaa, Ukataji magogo ya mbao, uvuvi haramu, na 

ujangili ni tishio kubwa kwa maendeleo endelevu ya bioanuwai.  
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2.2.4 Ufugaji nyuki 

Ufugaji nyuki unafanywa kwa kiwango kidogo vijijini na sasa hivi unashika kasi kutokana na 

mafunzo yanayotolewa kwa wanavijiji na viongozi wa vijiji kuhusu umuhimu wa ufugaji wa 

nyuki katika uchumi. Katika kulinganisha, uzalishaji wa asali na nta umeongezeka kuanzia 

tani 48.9 na tani 3.2 hadi tani 102.4 na tani 7.2 katika mwaka 2008 na 2009. Bado uzalishaji 

unahitaji kuongezwa kwani mahitaji ya nje ni makubwa zaidi kuliko uzalishaji.    

Kuna watu 1,630 (Wanaume 1070 na Wanawake 560) Wanaojihusisha na ufugaji wa nyuki. 

Aidha, kuna jumla ya mizinga ya kisasa 3,450 na ya kizamani 9,350 katika wilaya. Sekta ya 

ufugaji nyuki haijafanikiwa vya kutosha kiasi cha kuchangia katika kipato cha jamii kuinua 

uchumi wa wilaya kwa ujumla. Ili kuboresha sekta hii, halmashauri ya wilaya inalenga 

kuongeza idadi ya wafuga nyuki hadi 2,500 na mizinga ya kisasa 10,000 ifikapo mwaka 

2017.  

2.2.5 Uvuvi 

Tasnia ya uvuvi ina dhima muhimu katika uchumi wa Wilaya. Shughuli za uvuvi hufanywa 

zaidi katika Ziwa Tanganyika ambalo lina eneo la kilometa za mraba 8,029, mabwawa 

madogo ya maji ya Ziwa Sagara na Nyamagoma, Mito Malagarasi, Ugalla, na mabwawa ya 

Luguvu na Kandaga.  

Kuna takriban wavuvi 8,096 wanaofanya shughuli ya uvuvi wakati wote na wanaofanya kwa 

muda kwa kutumia mitumbwi 4,095 iliyojengwa kulingana na utafiti wa Mfumo wa Uvuvi 

wa 2011. Idadi ya samaki waliovuliwa katika mwaka 2008 ilikuwa tani 66,195, ambao 

waliingiza kiasi cha jumla ya shilingi za Kitanzania 64,722,337,301//=, hiki ni kiwango cha 

chini cha idadi kubwa iliyovuliwa ya tani 65,000. Spishi zilizovuliwa kwa wingi ni Dagaa na 

Migebuka.    

Aidha, Wilaya ya Kigoma ni maarufu kwa uzalishaji wa samaki wa kuweka kwenye matangi 

kwa ajili ya kuuzwa Ulaya na mahali pengine kwenye masoko ya dunia. Huzalisha karibu 

tani 10 kwa mwaka. Kuna Makampuni 2 tu yanayojaribu uvuvi wa aina hii. 

Wilaya ni maarufu katika ufugaji wa samaki katika nyanda za juu za kaskazini kwa kiwango 

cha chini. Hii ni kutokana na imani kwamba ufugaji wa samaki hauwezi kuwa wa kibiashara. 



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 20 
 

Ofisa Uvuvi wa Wilaya bado anawaelimisha na kuwahamasisha watu kufanya hivyo, kwa   

kuwa ni mbadala wa protini ya samaki katika maeneo ya mbali.  

Ufugaji wa majini ni mbadala wa uvuvi uliopindukia katika Ziwa, na hivyo, unahitaji 

kutekelezwa kikamilifu. Hata hivyo, uvuvi katika Ziwa Tanganyika uko chini kwani ni 

asilimia 50 tu inayotekelezwa kwa mwaka. Vifaa vya kisasa na vinavyofaa katika mazingira 

vinapaswa kutumiwa kulingana na vifaa vya usindikaji samaki.  

 2.2.6 Utalii: 

Tasnia ya utalii inaendelezwa kwa kiwango kidogo sana katika Wilaya ya Kigoma pamoja na 

kuwepo kwa vivutio kadhaa kama vile; Sokwe na spishi za pekee za ndege katika mbuga za 

wanyama za Taifa za Mahale na Gombe, fukwe za Ziwa za mchanga na za wazi. Mji wa 

Kigoma una hoteli nyingi za kitalii za gharama nafuu, malazi na chakula kizuri. Baadhi ya 

hoteli hizi ni; Lake Tanganyika, Hill top, Coast View na Mwaka hill. Kwa kushirikiana na 

Serikali kuu na wadau wengine tayari Wilaya imeanza kuboresha miundombinu ambayo 

itavutia watalii zaidi katika siku zijazo.     

Kuna Hoteli tatu za viwango vya juu zilizojengwa katika mbuga za wanyama za Taifa za 

Mahale katika maeneo yanayovutia sana. Hizi ni pamoja na; Fly Catcher view Lodge, 

Sinsidar Lodge na Kangwena safari Lodge kwenye Ufuko wa Ziwa Tanganyika katika 

sehemu ya Kaskazini ya Wilaya ya Kigoma. Zipo pia Hoteli mbili za viwango vya juu 

zilizojengwa kwenye Hifadhi ya Taifa ya Gombe ambazo ni; Hill top tented Camp, na 

Gombe Hotel, zote mbili zikiwa kwenye Ufuko wa Ziwa Tanganyika katika sehemu ya 

Kaskazini ya Wilaya ya Kigoma.  

 

Hoteli zote hizi ni za gharama nafuu, malazi mazuri na chakula kizuri. Kihistoria, Kigoma ni 

mwisho wa safari ya Dkt. Livingstone alipokuwa akisafiri kutoka Bagamoyo (Mkoa wa 

Pwani), hivyo, tasnia ya utalii inahitaji kuendelezwa na kukuzwa katika Wilaya ya Kigoma 

na Mkoa wa Kigoma kwa ujumla.  

Kuhusu utalii ambao unahusiana na kutazama wanyama, kuna maeneo mengi wilayani kama 

vile; mbuga za wanyama za Taifa za Mahale na Gombe, Hifadhi za Wanyama pori za 

Moyowosi – Kigosi, Hifadhi kubwa ya misitu, Maeneo ya hifadhi ya wanyama pori ya 

Luganzo na Mfubasi. Vivutio vingine ni; Ziwa Tanganyika ambalo ni la pili duniani kwa kina 

kirefu, kumbukumbu ya Dkt. Livingstone, Mv. Liemba ambayo ni meli ya zamani sana ya 
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Wajerumani (zaidi ya miaka 100 ambayo bado inafanya kazi), Eneo la ardhi oevu la Ramsar, 

Chemchemi ya asili ya maji chumvi kandokando ya mto Luchugi katika Tarafa ya Uvinza, na 

maporomoko ya maji ya Igamba Miembeni katika mto Malagarasi.  

 

2.2.7 Madini  

Wilaya ina utajiri mkubwa wa raslimali za madini, ambapo baadhi bado hayajachimbwa. 

Madini maarufu yanayopatikana katika Wilaya hii ni pamoja na; Chumvi. Inachimbwa katika 

Kata ya Uvinza, karibu Kilomita 110 kutoka Mji wa Kigoma. Uzalishaji wa wastani kwa 

mwaka ni karibu tani 20,650. 

Platinamu na Nikeli, Gallen na Shaba katika Kata ya Ilagala, Chokaa katika vijiji vya 

Kazuramimba na Uvinza hupatikana kwa wingi katika kijiji cha Mgambazi, Gallen na shaba 

katika Kata ya Ilagala, Chokaa katika vijiji vya Kazuramimba na Uvinza, na Dhahabu katika 

Kata za Kalya na Buhungu. Migodi hii bado haijachimbwa kwa kiasi kikubwa.   
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2.3 Uchanganuzi wa Wadau 
Uchanganuzi na matarajio ya wadau umeelezwa kwa muhtasari kama ifuatavyo: 

Jedwali 2.3.1 Uchanganuzi wa Wadau 

(Tini: Upangaji wa Vipaumbele; J =Juu , K =Kati na C =Chini ) 

JINA LA MDAU 

 
MATARAJIO 

ATHARI KAMA 

MATARAJIO 

HAYAJAFIKIWA 

UPANGAJI 

KWA 

VIPAUMBELE 

(J,K&C) 

JAMII   Kuboresha viwango vya 

maisha ya jamii pamoja na 

utoaji huduma za kiuchumi 

za jamii kwa wakati na kwa 
ufanisi.   

-Kuendelea kwa umaskini. 

-Utoaji wa huduma 
zisizotosheleza.  

J 

JUMUIYA YA 

WAKULIMA NA 

WAFANYA 

BIASHARA 

 Kuongezeka kwa mazao ya  

kilimo na mapato na 

matumizi kibiashara. 

 Kuboresha usafiri na 

mtandao wa mawasiliano.  

-Uzalishaji duni wa kilimo.  

-Hasara kiuchumi 

kutokana na kushindwa 

kupata masoko.   

J 

SERIKALI KUU 

(MOF, PMO-RALG, 

POPEE) NA RAS  

 Kutekeleza mkakati wa 

kupunguza umaskini, 

Kilimo, ufugaji, na sera za 

ushirika, kufuata miongozo 
ya ASDP. 

 Utumiaji wa soko la 

pamoja la JAM, kufikia 

kuwa na upatikanaji wa 
kutosha wa chakula. 

 Utekelezaji wa ilani ya 

uchaguzi. 

 Uthabiti mkubwa wa 

uchumi na kuongeza kasi 

ya ukuaji wa uchumi. 

- Wananchi kuwa na 

picha mbaya kwa 

serikali, kiwango cha 
juu cha mfumko wa 

bei. 

 

C 

WATUMISHI WA 

UMMA  
 Mazingira bora ya kazi.  Utendaji mbovu katika 

utoaji huduma.  

K 

AZISE NA WADAU 

WA MAENDELEO.  
 Kushirikiana na 

Halmashauri ya Wilaya 

katika kutoa huduma kwa 

jamii (PPP).  

 

Utendaji mbovu katika 

kutoa huduma.  

K 

WANASIASA   Kuboresha utoaji wa 

huduma za jamii na  

 Kupoteza Imani ya C 
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JINA LA MDAU 

 
MATARAJIO 

ATHARI KAMA 

MATARAJIO 

HAYAJAFIKIWA 

UPANGAJI 

KWA 

VIPAUMBELE 

(J,K&C) 

kiuchumi kwa jamii. 

 Utawala bora  

 Utekelezaji wa ilani ya 

uchaguzi 

Wapiga kura   

Kuongezeka kwa mgogoro 
wa kiitikadi 

 

VYOMBO VYA 

HABARI 

Habari nyingi nzuri za 
kutolewa taarifa  

Sura mbaya ya 
halmashauri  

C 

TAASISI ZA 

KIELIMU 
 Uandikishaji zaidi wa 

wanafunzi  kutokana na 

kuongezeka kwa uwezo wa 
kulipa ada  

Uandikishaji mdogo C 

MDAs  Kushirikiana na Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa 

kutekeleza sera za nchi  

Utoaji wa huduma mbaya 

kwa jamii 

J 

VYAMA VYA  

USHIRIKA 
 Kuongezeka kwa umuhimu 

wa huduma za mikopo 

midogomidogo na masoko  

Vyama visivyo hai K 

BUNGE  Utawala bora, amani na 

utulivu na utawala wa 

sheria 

Kuyumba J 

KUNDI LILILO 

KATIKA 

MAZINGIRA 

MAGUMU 

 Kuboresha huduma 

maalum pamoja na fursa 

kwa ajili yao 

Utoaji wa huduma mbaya 

na kukosa fursa 

J 

WAFUGAJI  Kuongeza idadi na ubora 

wa mifugo na bidha za 

mifugo    

Kuendeleza umaskini  J 

TAASISI ZA FEDHA  Kuboresha shughuli za 

ukopeshaji 

Kuongezeka kwa umaskini  C 
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2.4 Uchanganuzi wa SAOC  
UWEZO, MAENEO YA KUBORESHA, FURSA NA CHANGAMOTO  

IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

RASLIMALI 

WATU NA 

UTAWALA 

 Timi yenye sifa 

 Ari ya kazi katika 

timu 

 Kushirikiana 

majukumu na 

sehemu nyingine 

 Mfumo 

madhubuti wa 

uongozi 

unaoshuka hadi 

chini katika ngazi 

ya vijiji na 

vitongoji.  

 Kuwepo kwa 

sheria 

ndogondogo 

zilizoanzishwa 

katika ngazi za 

wilaya na vijiji. 

 Kutokutoshelaza 

kwa ofisi katika 

maeneo ya 

vijijini kwa ajili 

ya  VEOs & 

WEOs 

 Vifaa vichache 

vya kazi 

 Wafanyakazi 

kutokuwa na 

ufanisi katika 

kutumia vifaa 

vipya vya kazi 

 Nyumba chache 

za wafanyakazi 

katika maeneo ya 

vijijini 

 Mawasiliano 

baina ya idara 

yasiyotosheleza 

 Kupatikana 

kwa wabia 

wakuu wa 

maendeleo, 

wahisani na 

taasisi za fedha  

 Kupatikana 

kwa fursa za 

uwekezaji 

 Ujenzi wa 

miundombinu 

uliopendekezw

a na 

unaoendelea 

kv. Barabara ya 

Kigoma – 

Dodoma, 

Kiwanja cha 

ndege nk. 

 Aina za mali 

asili kv. Mbuga 

za wanyama za 

taifa, hifadhi za 

wanyama pori 

 Kuongezeka 

kwa kiwango 

cha uhamisho 

wa 

watumishi 

 Matatizo na 

wafadhili 

katika 

kutafuta 

fedha 

 Msingi 

mbovu wa 

kiuchumi 

katika jamii 

 Mifumo ya 

mawasiliano 

na usafiri 

isiyotoshelez

a kimkoa 

MIPANGO YA 

UCHUMI & 

TAKWIMU 

 Uongozi wa Idara 

una uzoefu 

mkubwa katika 

baadhi ya 

halmashauri  

 Idara ina 

mchanganyiko 

wa jinsia na 

taaluma 

mbalimbali 

kulingana na kazi 

za Idara 

 Idara ni imara 

katika kuratibu 

 Uandikaji 

usiotosheleza wa 

ripoti za M&E, 

uandikaji wa 

mpango wa 

biashara, 

mawasiliano ya 

kimkakati na 

ujuzi wa 

kushawishi 

 Mfumo 

usiotosheleza wa 

M&E 

 Kutokuwa na 

 Kuanzisha 

Kamisheni ya 

ya Taifa ya 

Mipango 

 Kuimarisha 

uratibu baina 

ya Ofisi ya 

Waziri Mkuu, 

RALG,Rs, 

HAZINA na 

NPC 

 Kuwepo na 

Programu ya 

Misaada ya 

 Kuwa na 

ratiba isiyo 

na uhakika ya 

kuwezesha 

mipango na 

utekelezaji na 

utoaji taarifa  

  Kushuka 

kwa Uchumi 

Duniani 

 Halmashauri 

kutegemea 

kwa kiasi 

kikubwa 
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

shughuli kubwa 

za kitaifa na 

kieneo 

 Mgao mkubwa 

wa madaraka na 

ufanyaji kazi wa 

pamoja miongoni 

mwa wanaidara 

 Timu ina wepesi 

wa kushirikiana 

na idara nyingine 

mara 

inaposhirikishwa 

  

 

mawasiliano ya 

kutosha na Timu 

ya Wasaidizi  

 Vyanzo vya data 

visivyo na 

uhakika katika 

kutekeleza kazi 

za Idara 

 Maeneo ya ofisi 

yamechakaa na 

hayatoshi na 

hivyo 

kusababisha 

msongamano wa 

wafanyakazi 

katika ofisi  

 

mabadiliko ya 

Milenia. 

 Kuwepo kwa 

miongozo ya 

mipango ya 

Kitaifa 

 Kuwepo kwa 

huduma za 

ushauri katika 

maeneo mapya 

ya shughuli za 

Serikali 

 Kuwepo kwa 

watu wa 

Kigoma katika 

Uongozi wa 

juu wa PMO 

RALG, 

HAZINA na 

NPC 

 Utashi chanya 

wa Rais na 

Waziri Mkuu 

katika kuisaidia 

Kigoma 

 Upatikanaji wa 

wawekezaji 

ambao wako 

tayari 

kuwekeza 

Kigoma kv. 

Madini, Benki, 

Agric, NSSF, 

TIB, 

Machimbo ya  

nk. 

 

bajeti ya 

Serikali 

Kuu/Wahisan

i/ na AZISE 

 Takwimu za 

idadi ya watu 

zisizo na 

uhakika kwa 

ajili ya 

mipango 

kutokana na 

kumiminika 

kwa 

wahamiaji 

 

KILIMO, 

UMWAGILIAJ

I NA VYAMA 

 Usimamizi wa 

idara za juu una 

ushurikiano 

 Timu ina mpango 

mkakati  na 

utekelezaji wa 

 Upatikanaji wa 

Mkakati na 

sera  ya Kilimo 

 Majanga ya 

asili 
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

VYA 

USHIRIKA 

mkubwa, 

mgawanyo wa 

kazi na kufanya 

kazi kwa pamoja 

 Malalamiko 

machache sana 

kutoka kwa 

maofisa Kilimo 

wa Kata na Vijiji 

kwenda Makao 

Makuu/DED 

 Idadi kubwa ya 

SACCOs, Vyama 

vya Ushirika na 

Ubia. 

 Kuwa na watoa  

huduma za ugani 

76 wa ndani 

 Kuwepo kwa 

vituo zaidi ya 4 

vya kutolea 

maarifa ya kilimo 

 Upatikanaji wa 

maeneo ya ardhi 

kwa ajili ya 

kuanzisha 

mipango ya 

umwagiliaji 

 Timu ina urahisi 

wa kushirikiana 

na idara nyingine 

na kuchukua 

majukumu ya 

nyongeza 

ujuzi wa miradi 

usiotosheleza. 

 Uratibu wa 

wadau wa  sekta 

ya ndani hautoshi 

kv. Sehemu za 

Ushirika, Ardhi, 

na Biashara 

 Mpaka 

usioeleweka kati 

ya idara na idara 

mpya ya Mifugo 

na Uvuvi 

 Wakulima 

hawalimi kilimo 

cha kibiashara 

 Mfumo wa M&E 

usiotosheleza 

katika maeneo 

makuu ya 

matokeo ya sekta 

 Mashine chache 

kwa ajili ya 

kuwezesha 

kilimo cha kisasa 

 Miundo na ujuzi 

usiotosha 

kuhakikisha kuna 

utoshelevu wa 

chakula kipato 

kwa ajili 

wananchi kwa 

mwaka mzima 

Kwanza 

 Utayari wa 

Suma JKT na 

makampuni 

mengine ya 

vifaa kufanya 

kazi Kigoma 

 Upatikanaji wa 

mvua za 

kutosha na za 

kuaminika 

 Upatikanaji wa 

Miradi ya 

Kitaifa kv. 

DASIP, 

DADIP nk. 

 Upatikanaji wa 

nguvu  kazi ya 

kutosha 

kuendesha 

shughuli za 

kilimo  

 Uhaba wa ardhi 

nchini Burundi 

na muda na 

utayari wa 

Kongo wa 

kushiriki katika 

kilimo 

 Upatikanaji wa 

huduma za 

mikopo za 

Taifa 

 Upatikanaji ya  

wa ardhi ya 

kutosha  yenye 

rutuba 

isiyotumika 

 Uhamaji  wa 

mifugo 

kutoka 

kwenye 

maeneo ya 

ukame 

 Maendeleo 

ya haraka na 

ufunguaji wa 

masoko bila 

ya mkakati 

wa utayari 

 Serikali Kuu 

pamoja na 

Serikali za 

Mitaa  bado 

hazijauelewa

mfumo wa 

benki ya 

ardhi kwa 

ajili ya 

utekelezaji  

 Mifumo 

mibovu ya 

zana za 

Kilimo 

inayofaa hali 

ya hewa ya 

Kigoma 

 Uchumi 

hafifu wa 

wakulima 

 Milipuko wa 

magonjwa ya 

mazao na 

wadudu wa 
mifugo 

MIFUGO NA  Uongozi wa Juu  Upangaji wa   Upatikanaji wa  Uhamaji wa 
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

UVUVI una wahitimu wote 

kwa sekta zote 

mbili na 

wanawajibika 

katika kazi zao   

 Sekta zote mbili 

zina maofisa 

kilimo na asasi 

(BMU za kutosha 

na Umoja wa 

Wafugaji) 

 Kuwepo kwa 

watoa huduma za 

ugani 76 katika 

eneo 

 Timu ina urahisi 

wa kushirikiana na 

idara nyingine na 

kuchukua 

majukumu ya 

nyongeza 

 

kimkakati na ujuzi 

wa  miradi ya 

utekelezaji 

visivyotosha 

 Uratibu usiotosha 

wa wadau wakuu 

wa ndani wa sekta 

hususan katika 

LLGAs 

 Mipaka isiyo 

dhahiri katika kazi 

kati ya idara na 

idara mpya ya 

Kilimo DNROLU 

 Data na 

miundombinu 

isiyoaminika kwa 

ajili ya kusaidia 

sekta zote mbili 

 Mfumo wa M&E 

usio na ufanisi 

katika maeneo ya 

matokeo muhimu 

ya sekta 

 Idadi isiyodhibitika 

ya mifugo 

masoko nchini 

Burundi, Kongo 

na Zambia 

 Ardhi ya kutosha 

kwa ajili ya 

mifugo na ziwa, 

mito na 

mabwawa kwa 

ajili ya uvuvi 

 Upatikanaji wa 

Miradi ya Kitaifa 

ya DASIP, 

DADIP nk  

Upatikanaji  wa 

huduma za 

mikopo za Taifa 

 Ushirikiano wa 

kitaasisi na SIDO 

na VETA katika 

shughuli za 

maendeleo 

 Kuwepo kwa 

spishi tofauti za 

samaki hivyo 

kupanua soko 

mifugo 

 Maendeleo 

ya haraka na 

kufungua 

masoko bila 

ya mkakati 

wa utayari 

 Kuwepo kwa 

maharamia 

katika Ziwa 
Tanganyika. 

 

 Hasara 

kubwa baada 
ya mavuno 

katika bidhaa 

za uvuvi 

kutokana na 
teknolojia 

duni 
 Hatari ya 

mabadiliko 
ya tabia nchi 

 
 Majanga 

asilia 
 

 Migogoro 

baina ya 

wafugaji 

&watumiaji 

wengine wa 

ardhi 

ARDHI 

MALIASILI 

NA 

MAZINGIRA  

 Kuwepo kwa 

maofisa wenye 

uzoefu na HoD 

wapya wenye 

uzoefu  

 Timu inaweza 

kubadilika na 

wakati wote 

inaomba kufanya 

kazi na idara 

 Hakuna gari la 

kuwezesha kwenda 

sehemu 

mbalimbali 

 Upungufu wa vifaa 

vya ugani mfano 

mahema  

 Mipaka isiyo wazi 

katika shughuli 

kati ya idara na 

 Maeneo ya 

kutosha 

yasiyokaliwa 

yenye ramani na 

yasiyo na ramani   

 Kuwepo kwa 

asasi ya ardhi 

Tabora karibu na  

mkoa wetu  

 Kuwepo kwa 

 Majanga ya 

asili na 

yanayosababis

hwa na 

binadamu 

 Utoaji mdogo 

wa wataalamu 

nchini   

 Uhamaji wa 

mifugo na watu   
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

nyingine  

 Mipango 

muhimu na vifaa 

vya upimaji 

vinapatikana 

pamoja na 

kompyuta za 

kutosha  

 Ushirikiano 

imara kati ya 

Wafanyakazi 

mwega na HoD 

wao   

 Asasi za misitu 

zenye utaratibu 

katika kijiji  

 Kuwepo kwa 

maofisa wapya 

wa utalii wenye 

sifa na ujuzi ili 

kuendeleza utalii 

wakiongeza 

thamani katika 

sekta ndogo zote  

idara mpya ya 

Mifogo na uvuvi, 

kitengo cha 

Ufugaji nyuki na 

mazingira  

 Maofisa 

wanasambazwa na 

hakuna ofisi ya 

umiliki wa usajili 

wa ardhi ya 

halmashauri. 

 Mifumo isiyofaa 

ya Ufuatiliaji & 

Tathimini katika 

maeneo ya 

matokeo muhimu 

ya sekta  

 Usimamiaji duni 

wa  ardhi katika 

ngazi ya kijiji 

katika maeneo 

yaliyopangwa  

 Usimamizi duni 

katika fuko za ziwa 

 Wafanyakazi 

wachache katika  

menejimenti ya 

ardhi, 

wanyamapori na 

misitu  

 Utaratibu mbaya 

wa ufuatiliaji wa 

kodi ya ardhi ya 

Halmashauri   

AZISE iliyo 

tayari kufanya 

kazi na 

Halmashauri 

katika sekta 

ndogo zote    

 Masoko 

makubwa ya 

ndani na ya 

kimataifa ya 

bidhaa  ndogo  

 Ushirikiano na 

uratibu wa 

NEMC  

 Huduma za 

mikopo ya taifa 

kupatikana ili 

kugharimia 

kueneleza sekta 

ndogo zote   

 

 Mfumo wa 

hifadhi ya 

ardhi bado 

haujaeleweka 

na Serikali Kuu 

pamoja na 

katika Serikali 

za Mitaa kwa 

ajili ya 

utekelezaji  

 

UJENZI  Timu ina uzoefu 

wa kutosha wa 

ugani kwa maeneo 

yote   

 Timu ina vifaa vya 

 Kuna gari moja tu 

kwa ajili ya 

shughuli za ugani 

na za kiofisi   

 Mipaka isiyo wazi 

 Huduma za 

mikopo za taifa 

zinapatikana 

kugharimia na  

kuendeleza sekta  

 Kutotosheleza 

kwa msaada 

wa  Rs katika 

kusimamia kazi 

za idara   
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

kutosha vya 

kufanyia kazi   

 Mafundi wa ndani 

wasiotosheleza 

ambao wanaweza 

kupata mafunzo  

 Utayari wa Timu 

kwa ajili ya 

mabadiliko na 

maboresho   

 Idara zina nafasi 

ya kutosha kwa 

ajili ya shughuli za 

nje na za ofisini    

 Timu ina ujuzi wa 

kompyuta 

 

katika shughuli 

kati ya idara na 

Idara ya Jumuiya 

na PMU 

 Usimamizi wa 

mkataba 

usiotosheleza 

 Mfumo wa M&E 

usio na ufanisi 

katika maeneo ya 

matokeo muhimu 

ya sekta  

 Kutojihusisha 

ipasavyo kwa jamii 

kabla na wakati wa 

utekelezaji   

 Utunzaji mbaya wa 

kumbukumbu na 

mawasiliano na 

Idara nyingine, 

hasa PMU na 

Mipango  

 

 Kuwepo kwa 

vifaa na njia 

mbadala za 

ujenzi mfano 

matofali   

 Kuwepo kwa njia 

mbadala za 

usafiri mfano, 

njia ya reli, ya 

majini na anga   

 TANROAD 

kuwa tayari 

kushirikiana na 

halmashauri, 

mfano 

kushirikiana 

rasilimali watu,  

taarifa, huduma 

za maabara n.k.  

 Kupatikana kwa 

fedha kutoka 

mfuko wa 

barabara na 

vyanzo vingine   

 

 Utoaji mdogo 

wa wataalamu 

nchini   

 Msaada duni 

wa taasisi za 

Serikali kuu 

kama  

TAMESA,TTC

L,TANESCO  

 Majanga ya 

asili na 

yanayosababis

hwa na 

binadamu 

 

 

PMU  Timu ina uzoefu 

wa kutosha wa 

ugani katika 

maeneo yote 

 Timu 

imechanganya 

jenda 

 Walio wengi 

katika Timu 

wanafahamu 

kompyuta 

 Mazingira ya kazi 

ni mazuri  

 Wajumbe wa Timu 

walio wengi 

wanapaswa 

kuripoti katika 

Idara zao za sekta,  

HoD na HPMU 

 Zana na vifaa vya 

kufanyia kazi 

havitoshi   

 HPMU anakaimu 

na bado 

hajateuliwa   

 Mawasiliano duni 

kati ya 

 Kuwepo kwa 

miongozo na 

hatua za wazi 

 Kuwepo kwa 

huduma za 

mtandaoni 

 Kuwwepo kwa 

asasi za udhibiti 

kama vile GPSA 

 Kuwepo kwa njia 

tofauti za usafiri, 

wa reli, majini, 

barabarana anga 

ili kuwezesha 

 Kushuka kwa 

kuaminiwa 

kwa watoa 

huduma 

kutokana na 

deni kubwa   

 Kwa sasa kuna 

ushindani 

mdogo 

miongoni mwa 

watoa huduma, 

na makandarasi  

 Utoaji mdogo 

wa wataalamu 



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 30 
 

IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

wafanyakazi wa 

PMU na idara 

nyingine  

 Mfumo wa M&E 

usio na ufanisi 

katika maeneo ya 

matokeo muhimu 

ya sekta  

 Wajumbe wa timu 

hawana majukumu 

ya kazi 

usafirishaji wa 

vifaa 

vilivyonunuliwa 

 Msaada wa 

PPRAS katika 

kudhibiti 

taratibu, 

michakato na 

viwango  

 

katika nchi   

 Ukosefu wa 

elimu ya 

ununuzi kwa 

watoa huduma   

 

BIASHARA 

NA FEDHA 

 Vyanzo kadhaa 

muhimu vya fedha 

kubainishwa 

 Kuwepo kwa 

mfumo wa 

EPICOR kusaidia 

malipo  

 Wajumbe wa 

Timu walio wengi 

wanafahamu 

kompyuta 

 Timu 

imechanganya 

jinsia kwa uwiano 

 Umahiri mzuri 

katika utunzaji 

hesabu 

 Uongozi wa juu 

una uzoefu wa 

kutosha 

 Vifaa na zana za 

kufanyia kazi 

havitoshi 

 Wajumbe wa timu 

hawana ujuzi wa 

aina nyingi 

 Utunzaji 

kumbukumbu na 

mawasiliano duni 

na wadau wa ndani 

na nje    

 Mfumo wa M&E 

usio na ufanisi 

katika maeneo ya 

matokeo muhimu 

ya sekta  

 Mtandao wa 

intaneti usio imara 

kuweza kusaidia 

mifumo ya 

EPICOR na 

Lawson  

 Mifumo duni na 

miundombinu 

michache 

kuwezesha 

ukusanyaji wa kodi  

 Kuwepo kwa 

msaada kutoka 

HAZINA,NBBA 

na CAG katika 

kudhibiti taratibu 

za fedha  

 Kuwepo kwa 

miongozo na 

hatua za wazi 

 Uzalishaji 

mkubwa wa 

nguvu kazi kwa 

kada ya kati na 

ya chini   

 LACC na 

Ukaguzi 

mwingine wa 

kudhibiti 

zinadhibiti 

mfumo  

 Huduma za 

mikopo za Taifa 

kuwepo ili 

kugharimia na 

kuendeleza sekta 

za Uchumi   

 Kuwepo kwa 

huduma za 

 Utoaji mdogo 

wa wataalamu 

wa kiwango 

cha juu katika 

nchi   

 Viwango vya 

maadili 

vilivyoshuka 

katika ngazi ya 

chini ya 

mamlaka ya 

serikali    

 Ukosefu wa 

elimu ya 

biashara kwa 

wafanyabiashar

a 

 Imani za 

kishirikina 

katika shughuli 

za biashara 

 Ukaidi wa 

jumuiya ya 

wafanyabiashar

a kulipa ushuru 

wa soko   
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

 Idadi na ubora 

usiotosheleza wa 

wafanyakazi katika 

sekta ya biashara   

 Umahiri 

usiotosheleza 

katika usimamizi 

wa fedha na  

uwekezaji pamoja 

na katika 

kuendeleza 

biashara na 

uwekezaji  

mtandao na Rs 

kwa ajili ya 

kusaidia shughuli 

za  EPICOR   

MAENDELEO 

YA WATU NA 

USTAWI WA 

JAMII  

 Wajumbe wa timu 

wanaweza 

kuendana na 

mabadiliko na 

mazingira ya 

kufanyia kazi na 

jamii   

 Nafasi ya kutosha 

ya ofisi kwa ajili 

ya kufanyia kazi 

 Wajumbe wa timu 

walio wengi 

wanafahamu 

kompyuta 

 Timu ina 

mchanganyiko wa 

jinsia wenye 

uwiano 

 Menejimenti ya 

juu ina uzoefu wa 

kutosha katika 

utaalamu na 

maeneo ya 

kufanyia kazi   

 Kutojituma vya 

kutosha kwa 

wafanyakazi katika 

ngazi ya chini ya 

Serikali   

 Ujuzi wa 

maandalizi ya 

mradi 

usiotosheleza 

 Vifaa na zana za 

kazi 

zisizotosheleza 

 Mfumo wa M&E 

usio na ufanisi 

katika maeneo 

muhimu ya 

utekelezaji wa 

matokeo  

 Utunzaji 

kumbukumbu na 

mawasiliano duni 

na wadau wa ndani 

na nje    

 

 Kuwepo kwa 

miongozo ya 

wazi, hatua na 

sera  

 Kuwepo kwa 

vikundi vya 

vijana na 

wanawake 

 Programu za 

taifa za 

TACAID na 

TASSAF 

kuzisaidia Idara   

 Kuwepo kwa 

AZISE zilizo 

tayari 

kushirikiana na 

idara   

 Kuwepo kwa 

udongo unaofaa 
na ardhi 

inayotumika 

kwa ajili ya 

vikundi vya 
kilimo   

 

 Wahisani wa 

kimataifa 

wasioratibiw

a kuwasiliana 

moja kwa 

moja na jamii  

 Ushawishi 

wa kisiasa 
 

 Majanga ya 

asili mfano 

mafuriko, 
ukame n.k. 

 

 Kuchelewesh

wa kwa fedha 
kutoka 

serikalini 

kwa ajili ya 

shughuli za 
idara   

ELIMU – 

SEHEMU YA 

 Kuanzishwa kwa  Mazingira duni ya  Programu ya  Mchango duni 
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

MSINGI NA  

SEKONDARI 

sekta ya elimu 

isiyo rasmi ili 

kuendeleza elimu 

ya sekondari  

 Vijiji vilivyo vingi 

vina michezo 

(Timu ya mpira 

wa miguu na 

kikundi cha 

utamaduni) 

 Ushirikiano imara 

na timu ya kazi 

baina ya Idara za 

Elimu ya 

sekondari   

 Idara ina vifaa vya 

ofisi vya kutosha  

  Menejimenti ya 

juu ina uzoefu wa 

kutosha katika 

utaalamu na 

maeneo ya 

kufanyia kazi    

 Kamati/Bodi za 
shule zinazofanya 

kazi kikamilifu  

 

 Kuwepo na 
kutolewa kwa 
ruzuku maalumu 

kwa kila mtu 

 Kuwepo kwa 
umeme wa jua 

katika shule za 
sekondari zilizo 

nyingi 

 Kuwepo kwa 
Maabara 

zinazohamishika 

kufanyia kazi na ya 

kuishi kwa 

wafanyakazi katika 

ngazi ya chini   

 Ujuzi wa 

ufundishaji 

usiotosheleza kwa 

wafanyakazi wa 

ngazi ya chini  

 Mfumo wa M&E 

usio na ufanisi 

katika maeneo 

muhimu ya 

matokeo ya 

utekelezaji  

 Vifaa vya 
kufundishia na 

kujifunzia 

visivyotosheleza 

 Uhaba wa walimu 
katika ngazi zote 

mbili, msingi na 

sekondari 

 Mfumo duni wa 
mawasiliano 

 

Taifa ya LCDG 

na TASAF 

kusaidia idara 

mbalimbali 

 Uwezekano wa 

kupata 

wafanyakazi wa 

nyongeza kupitia 

programu za 

kubadilishana za 

kimataifa   

 Kuwepo kwa 

wanazuoni wa 

Kigoma 

wanaotaka 

kujitolea kutoa 

huduma zao  

 Kuwepo kwa 

vyuo vya walimu 

na Vituo vya 

Kupatia Maarifa 

vya Walimu   

wa wenyeji 

katika 

maendeleo ya 

elimu   

 Mtazamo hasi 

wa jamii katika 

elimu   

 Imani za 

uchawi 

 Malalamiko na 

masharti ya 

vyama vya 

wafanyakazi na 
vikundi rika   

 

 VVU/UKIMW

I ambao 
unaathiri nguvu 

kazi za idara   

 

MAZINGIRA, 

AFYA NA 

USAFI  

 Sekta ni miongoni 

mwa maeneo ya 

vipaumbele 

 Hakuna ofisi 

iliyobainishwa kwa 

ajili ya Idara 

 Mafanikio ya 

Rwanda katika 

eneo la usafi 

 Majanga ya 

asili na 

yanayosababis
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

vikubwa vya 

Halmshauri hivyo 

kutoa uzingativu 

maalumu  

 Huduma za usafi 

zina bajeti 

mahususi katika 

idara ya afya  

 Idara ina 

mchanganyiko wa 

jinsia wenye 

uwiano 

 Hakuna uongozi 

wa Idara (HoU) 

 Vifaa na zana za 

kufanyia kazi 

zisizotosheleza 

 Mfumo wa M&E 

usio na ufanisi 

katika maeneo 

muhimu ya 

matokeo ya 

utekelezaji  

 Ujuzi 

usiotosheleza 

katika kutekeleza 

shughuli za 

urejelezaji na 

uchambuzi  

yanatoa jukwaa 

kwa idara 

kujifunza mbinu 

zao   

 Kuwepo kwa 

AZISE zilizo 

tayari 

kushirikiana na 

idara   

 Uwezekano wa 

Idara 

kuchangisha 

fedha kutoka 

vyanzo vya afya 

na mazingira   

 Kuwepo kwa 

miongozo na 

Hatua na sera  

zilizo wazi  

hwa na 

binadamu 

 Ukosefu wa 

vyuo vya 

ufundi vya 

kutosha 

 Ukosefu wa 

viwanda kwa 

ajili ya 

kurejeleza 

bidhaa za 

plastiki  

 Ufahamu 

mdogo wa 

jamii ya 

wenyeji kuhusu 

masuala ya 

mazingira na 

usafi   

AFYA  Ufuataji wa 

kiwango cha juu 

katika kutekeleza 

programu za afya 
kulingana na 

miongozo   

 

 Kuwepo kwa idadi 

ndogo ya 

wafanyakazi 

wenye sifa na 

waliopata mafunzo   
 

 Vituo vya afya 

kuwepo katika kila 

kijiji 

 CHMT kufanya 

kazi katika timu 

yenye ari nzuri   

 Fursa za mafunzo 

na ufundishaji tena 

zisizotosheleza   

 

 Ushirikiano duni 

kutoka katika 

sehemu/idara 

zinazosaidia hivyo 

kuathiri utendaji 

wa programu za 

afya   

 Ugharimiaji 

mdogo katika 
programu za afya 

 

 Idadi kubwa ya 

wafanyakazi wasio 
na mafunzo katika 

ngazi ya 

uendeshaji   
 

 Upangaji wa 

watumishi kutoka 

serikali kuu 

 

 Kuwepo kwa 

sera na miongozo 

katika programu 

za sekta ya afya  

 Kuwepo kwa 

wabia wa 
kufanya nao kazi 

(AZISE) 

 

 Unyeti wa sekta 

katika programu 
za Serikali hivyo 

kupewa 

kipaumbele   
 

 Kuratibu 

viongozi kama  

MSD 
 

 Usafirishaji wa 

magonjwa 

kutoka nchi za 

jirani 
 

 Ushawishi wa 

kisiasa 

 Majanga ya 

asili 

 Kutoa kwa 

wakati usiofaa 

fedha kutoka 

Serikalini ili 

kutekeleza 
miradi ya afya   

UKAGUZI WA  Wafanyakazi  Bajeti ndogo  Mwongozo na  Ukosefu wa 
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

NDANI  wenye sifa na 

mahiri katika idara   
 

 Kazi nzuri ya 

pamoja na 

ushirikiano 

miongoni mwa 
wanaidara  

 

 Taratibu za ndani 

zinazofaa kufanya 
kazi   

 

 Kuwepo kwa 

msaada na 
ushirikiano ndani 

ya idara   

katika kuwezesha 

kazi za kitengo 
kwenye ngazi za 

kijiji   

 

 Vifaa na huduma 

za kazi 
visivyotosheleza 

 

 Ukosefu wa 

majengo ya ofisi 

 Baadhi ya vijiji 

kuwa ndani sana 

na ugumu wa 

kuvifikia   

Hatua ya wazi 

kusimamia 
shughuli za Idara  

 

 Kuwepo kwa 

mamlaka za 

usimamizi kama 
vile wa Mdhibiti 

na Mkaguzi 

Mkuu wa serikali 
(GAG), NBAA 

n.k. 

 

 Kuwepo kwa 

asasi za mafunzo 

nchi nzima ili 

kutoa wataalamu 

mahiri   

uaminifu 

miongoni mwa 
wanajamii  

 

 Kiwango 

kikubwa cha 

udanganyifu na 
ukosefu wa 

maadili katika 

jamii  

 Utoaji wa 

wakati usiofaa 

wa fedha 

zilizotengwa 
kutoka  serikali 

kuu 

SHERIA  Mtaalamu wa 

Sheria mwenye 

ujuzi 

 Ushirikishanaji 

mzuri wa 

majukumu na 

sehemu nyingine 

 Mfumo imara wa 

kisheria na 

kiutawala ili 

kusimamia 

shughuli 

mbalimbali. 

 Kuwepo kwa 

sheria 

ndogondogo 

zilizoanzishwa na 

kanuni nyingine 

katika ngazi ya 

wilaya na kijiji. 

 Vifaa vya 

kufanyia kazi 

visivyotosheleza 

 Kiwango kidogo 

cha wafanyakazi 

 Fursa chache za 

mafunzo ya 

kujiendeleza na 

kozi fupi 

kuongeza ujuzi 

wa sheria   

 Kuwepo kwa 

sheria za nchi na 

sera, miongozo 

na kanuni za 

sekta   

 Kuwepo kwa 

asasi nyingine ili 

kusaidia utawala 

bora na utawala 

wa sheria kama 

vile Tume ya 

Kudhibiti na 

Kupambana na 

Rushwa (PCCB), 

Jeshi la polisi 

n.k.   

 Idadi ya asasi za 

mafunzo kutoa 

wafanyakazi wa 

sheria wenye 

ujuzi   

 Kushuka kwa 

mtazamo wa 

maadili na 

kuenea kwa 

vitendo vya 

udanganyifu 

katika jamii   

 Ukosefu wa 

elimu na 

taratibu za  

sheria kwa 

wanajamii 

walio wengi   

 Mabadiliko ya 

uwanja wa 

sheria 

kuhusiana na 

sheria na 

kanuni.   

TEHAMA Kuwepo kwa 

wafanyakazi 

wataalamu wa 

TEHEMA. 

Ongezeko la idadi ya 

wafanyakazi 

Uandaaji wa tovuti ya 

halmashauri ya 

Wachuuzi wa 

miundombinu ya 

TEHAMA  

TTCL 

Wataalamu wa 

kompyuta. 

Kutofaa kwa 

mfumo wa M&E 

katika maeneo 
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IDARA/SEHEM

U 
UWEZO 

MAENEO YA 

KUBORESHA 
FURSA CHANGAMOTO 

Wilaya   

Ufungaji mitandao ya 

mawasiliano baina ya 

idara.  

Msaada wa mfumo, 

huduma na mafunzo 

ya mtumiaji wa 

mwisho.   

Mshauri mwelekezi 

wa TEHAMA. 

 

muhimu ya 

utekelezaji wa 

matokeo.  

Hakuna mkuu wa 

sehemu 

Kujihusisha 

kusikofaa katika 

utoaji uamuzi 

ngazi ya juu  

kuhusiana na 

sehemu ya 

TEHAMA  

UCHAGUZI  

 Uzoefu mkubwa 

katika Serikali za 

Mitaa, na 

Uchaguzi Mkuu  

 Ushirikishanaji 

mzuri wa 

majukumu na 

sehemu nyingine   

 Kuwepo kwa 

sheria za 

uchaguzi, 

miongozo na 

kanuni.   

 Watumishi wasio 

na sifa 

 Ukosefu wa ofisi 

kuu na ofisi za 

kufanyia kazi 

zisizotosheleza 

maeneo ya 

vijijini kwa  

VEOs & WEOs 

 Vifaa vya 

kufanyia kazi 

visivyotosheleza 

 Wafanyakazi 

wapya kutomudu 

kutumia zana za 

kufanyia kazi 

 Gharama 

pungufu wakati 

wa uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa  

 

 Kuwepo kwa 

wabia wakuu 

wa maendeleo, 

wahisani na 

asasi za fedha  

 Miundombinu 

iliyopendekezw

a na 

inayoendelea 

kujengwa 

mfano,barabara 

ya Kigoma– 

Dodoma, 

Uwanja wa 

ndege n.k. 

 

 Watumishi 

wachache 

wenye sifa 

 Mazingira 

magumu ya 

kupata fedha 

kutoka kwa 

wafadhili 

 Ujumuishaji 

wa siasa 

wakati wa 

utaratibu wa 

uchaguzi   

 Mifumo ya 

mawasiliano 

na usafiri 

isiyotoshelez

a kimkoa   

  Gharama 

zisizotoshele

za wakati wa 

uchaguzi 

mkuu 
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SURA YA TATU 

 

DIRA, DHAMIRA, MALENGO NA MAADILI YA MSINGI 

 

3.0 Utangulizi 

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ni miongoni mwa wilaya za Tanzania ambayo ilianzishwa 

mwezi Julai1984. Kijiografia, Wilaya iko katika latitudo 4º25 na 6º30 Kusini na kati ya 

longitudo 29º45 na 31º30 Mashariki. Wilaya imepakana na Burundi upande wa Kaskazini, 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo upande wa Magharibi na Kusini inapakana na Mkoa wa 

Rukwa. 

3.1. Dira 

Dira ya Halmashauri ni: “inaazimia kuwapatia wakazi wake maendeleo endelevu pamoja na 

miundombinu iliyoboreka, mawasiliano na upatikanaji wa huduma za kijamii na kiuchumi 

ifikapo 2025” 

3.2 Dhamira 

Dhamira ya Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ni “kuimarisha uwezo wake yenyewe na ule 

wa taasisi za kijamii ili kuweza kutoa huduma bora za kijamii na kiuchumi na  miundombinu 

inayofaa kwa kushirikiana na wabia wengine wa maendeleo ndani ya vigezo vya utawala 

bora”. 

 

3.3 Maadili ya Msingi  

Ili Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ijenge mazingira mazuri na kutimiza Dira na Dhamira 

yake, maadili ya msingi yafuatayo ni muhimu sana na yataiongoza Halmashauri katika 

kufikia malengo yake:  

 Matumizi yanayofaa ya rasilimali zilizopo: kuhakikisha rasilimali zinazomilikiwa na 

Halmashauri zinatumiwa ipasavyo na kwa manufaa kwa kulenga maeneo ya 

kipaumbele.   
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 Kuongeza ushiriki wa jamii: Kuongeza na kuendeleza msaada na ushirikiano wa 

jamii katika kufanya shughuli mbalimbali za maendeleo. 

 Kazi ya pamoja: Kufanya kazi wakati wote katika shughuli mbalimbali kama timu ili 

kuwa na tija ya hali ya juu kwa kutumia kiasi cha rasilimali cha kutosha.   

 Utawala bora: Kuhakikisha utawala bora katika ngazi zote za utawala kwa kulenga 

katika ushirikiano wa haki na usawa na wadau wote.   

 Kujituma kwa kiasi kikubwa katika utoaji huduma: kuweka jitihada za kujitolea 

katika kutoa huduma kwa jumuiya pamoja na msisitizo katika ubora.   

 Uadilifu: Kuwa mfano katika mwenendo wetu na kufanya kazi kwa uaminifu na bila 

ya upendeleo katika shughuli zetu zote.  

 Uwazi: Kuwa wazi katika kazi na shughuli zetu zote na kuwa tayari kwa uchunguzi 

wa umma.   

3.4 Maeneo ya Matokeo muhimu (KRAs) 

Haya ni maeneo ya matokeo au maoni muhimu ya Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma. Kwa 

maneno mengine haya ni maeneo ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma inatafuta 

kupata matokeo kwa manufaa ya jamii nzima. KRA yaliyobainishwa kwa Halmashauri ya 

Wilaya ya Kigoma yanajumuisha yafuatayo:  

1. Kuongeza vyanzo vyake vya mapato katika halmashauri   

2. Huduma nzuri za kijamii na kiuchumi. 

3. Ushiriki wa jamii katika kubainisha vipaumbele vyao vya maendeleo katika wilaya.  

4. Matumizi yanayofaa ya rasilimali za umma 

5. Kuwepo kwa utawala Bora 

6. Kuendeleza Amani na Usalama 

7. Kuongeza matumizi endelevu ya maliasili na usimamizi wa mazingira  

8. Kiwango cha ubora wa huduma kilichoimarishwa 

 

3.4.1 Kuongeza vyanzo vyetu vya mapato katika Halmashauri  
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Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma inapata fedha kutoka Serikali Kuu kupitia bajeti ya 

mwaka kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali za maendeleo. Hata hivyo, fedha 

kutoka katika chanzo hicho hazitoshi kutoa huduma kwa wanajamii wote matokeo yake 

Halmashauri imekuwa ikitumia vyanzo vya mapato vilivyopo ili kuzalisha fedha za ziada ili 

kuwezesha utoaji wa huduma kwa wanajamii zaidi. Katika miaka ya hivi karibuni gharama za 

kutoa huduma na wingi wa huduma zinazotakiwa vimeongezeka kwa kiasi kikubwa kutokana 

na mfumuko wa bei na kuongezeka kwa watu. Kwa hali hiyo, moja ya Maeneo Muhimu ya 

Matokeo ya Halmashauri ni kutafuta vyanzo vipya vya mapato ili kuongeza fedha kwa ajili 

ya kutoa huduma bora kwa wanajamii.   

 

3.4.2 Huduma nzuri za kijamii na kiuchumi: 

Hali ya utoaji huduma inaridhisha kwa watu walio wengi katika Wilaya.  Katika sekta ya 

Elimu, uandikishaji wa watoto uko katika asilimia 86. Uwiano wa wanafunzi kwa darasa 

katika shule ya msingi ni 1:80 ambao uko juu kuliko kiwango cha taifa cha 1:40. Uwiano wa 

dawati moja kwa wanafunzi ni 1:5 ambao uko juu kuliko kiwango cha taifa. Uwiano wa 

mwalimu kwa wanafunzi kwa sasa ni 1:56; uwiano wa kitabu kwa mwanafunzi mmoja ni 1:6 

badala ya 1:1 kiwango cha taifa.   

Wakazi wa halmashauri ya mji wanaopata huduma ya maji ndani ya mita 400 wako 345,276 

(53.1%) ya jumla ya idadi ya watu. Katika kuboresha huduma za kijamii na kiuchumi, 

Mpango Mkakati wa miaka mitano unadhamiria kuongeza huduma katika sekta za Elimu, 

Afya, Maji na miundombinu ya Usafiri na nyingine.   

3.4.3 Ushiriki wa Jamii katika Ubainishaji wa Vipaumbele vya Maendeleo ya Wilaya:   

Ushiriki wa jamii katika mipango, usimamizi na utekelezaji wake ni moja ya vigezo katika 

mipango endelevu na ushiriki. Halmashauri ya Wilaya imekuwa ikiiwezesha jamii na 

viongozi wake katika mchakato mzima wa ubainishaji wa vipaumbele vya maendeleo  kupitia 

utoaji wa mafunzo katika mipango shirikishi.   

Lengo la halmashauri ya wilaya ni kuanzisha na kuboresha mafunzo hayo kwa viongozi wa 

ngazi ya kijiji na kata, ili kuimarisha kiwango cha ushiriki wa jamii katika kubainisha 

vipaumbele vya maendeleo yao kwa uendelevu.  
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3.4.4 Matumizi yanayofaa ya Rasilimali: 

Halmashauri ya wilaya ya Kigoma imejaliwa rasilimali mbalimbali kama vile ardhi yenye 

rutuba kubwa, mifugo, hifadhi ya wanyama pori na vivutio vya utalii, ziwa Tanganyika, 

madini na rasilimali watu. Halmashauri ya wilaya inadhamiria kuboresha na uongezaji wa 

jamii kumiliki na kutumia rasilimali zilizopo kwa busara kwa maendeleo endelevu.    

3.4.5 Utekelezaji wa Utawala Bora: 

Halmashauri ya wilaya imekuwa ikitekeleza mihimili ya utawala bora kwa kuimarisha na 

kuwahusisha wananchi kikamilifu katika ufanyaji uamuzi kupitia mikutano mbalimbali.  

Lengo la halmashauri ya wilaya ni kuongeza demokrasia, uadilifu, ushiriki, utawala bora na 

utawala wa sheria.  

3.4.6 Kuendeleza Amani na Usalama 

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma imekuwa ikihamasisha amani na usalama ili kuhakikisha 

jamii inaishi katika uelewano hasa ukichukulia ukweli kwamba wilaya imepakana na nchi 

zilizokumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe kama Burundi na Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hali hiyo, uendelezaji wa amani na usalama ni moja ya KRA 

muhimu ya Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma.   

 

3.4.7 Kuongeza matumizi endelevu ya rasilimali na usimamiaji wa mazingira.  

Matumizi ya maliasili yanaongezeka kutokana na maendeleo ya teknolojia. Matumizi 

endelevu ya maliasili, usimamizi wa mazingira na shughuli za usafi vinasisitizwa katika 

maeneo ambako kuna uchimbaji wa madini. Kama sheria inavyotaka, utekelezaji wa sheria za 

mazingira unafanyika katika shughuli za maendeleo zinazofanyika katika wilaya ili 

kuhakikisha athari zinapunguzwa. Jamii ya Kigoma inasisitizwa kufuata taratibu za usafi ili 

kuwalinda na athari za kiafya.   

 

3.4.10 Kuongeza kiwango cha Huduma Bora  

Ili kuhakikisha kufaa, ufanisi na uwazi katika utoaji huduma kwa jamii, Uongozi wa 

Halmashauri ya Kigoma na wafanyakazi wanawajibika katika ari ya kufanya kazi kwa 

pamoja. Halmashauri imeandaa mkataba wa huduma kwa mteja ambao utaziongoza idara 

mbalimbali za Halmashauri na vitengo katika utoaji wa huduma.  



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 40 
 

3.5  Malengo ya Pamoja 

Katika kipindi cha Mpango Mkakati huu, Halmashauri inajitahidi kufikia malengo 

yafuatayo:-   

A. Kiboresha huduma na kumpunguza maambukizo ya  VVU/UKIMWI  

B. Kuongeza,  kuendeleza na utekelezaji unaofaa wa Mkakati wa Taifa wa Kupambana 

na Rushwa   

C. Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za jamii   

D. Kuongeza wingi na ubora wa huduma za jamii na miundombinu   

E. Kuendeleza utawala bora na huduma za utawala   

F. Kuboresha ustawi wa jamii, jinsia na uwezeshaji wa jamii  

G. Kuboresha usimamizi wa dharura na majanga   
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SURA YA NNE 

 

MALENGO MKAKATI, SHABAHA NA MIKAKATI 
4.0 Utangulizi 

Jedwali hili linaeleza uhusiano kati ya Malengo ya Pamoja, Malengo Mkakati, shabaha za utendaji, mikakati, viashirio muhimu vya 

utendaji, njia za uthibitisho pamoja na ofisa anayehusika kwa kila mkakati uliyotajwa. Ni kutokana na jedwali hili ambapo shughuli 

zitaandaliwa kwa kuzingatia mikakati kwa kila lengo. Shughuli zitaunda sehemu ya utekelezaji wa mikakati hivyo kuongoza katika 

uandaaji wa bajeti.   

 

4.1 IDARA: MIPANGO 

Lengo la Pamoja: Kuimarisha upatikanaji wa utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio 

muhimu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

1 Upatikanaji, Ubora na 

utoaji wa huduma zenye 

usawa kuimarishwa kwa 

asilimia  80 ifikapo Juni 

2017  

 

 

 

Kuongeza idadi ya 

vijiji ambavyo 

vinaweza kuandaa 

mipango yao 

vyenyewe kutoka  45 

hadi 78 ifikapo 2017 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji & kata 
kupitia mikutano ya 

kushauriana (VEOs, 

WEOs) kwa kutumia 
chombo cha O& OD. 

 

Mipango 33 ya 

vijiji kuandaliwa  

-Kuwepo kwa 

mipango 78  
-Kuwepo kwa 

kumbukumbu za 

vijiji na kata   

 

DPLO 

Kuongeza miradi 
inayotekelezeka 

katika wilaya  

kutoka 150 hadi 750 

ifikapo 2017 
 

-Kuihusisha jamii 
kupitia kamati ya 

ujenzi ya kijiji, chini 

ya usimamizi wa 

WEOs naVEOs. 

-Miradi 500 

kuanzishwa 

Kuwepo kwa miradi 
mbalimbali 500  

Kumbukumbu za 

serikali za vijiji na  

WDC  
-Ripoti za Mradi 

 

DPLO 

Kuongeza idadi ya 

miradi 
inayosimamiwa 

-VEOs & WEOs 

kusimamia miradi 
yote katika maeneo 

-Ripoti za 

maendeleo za 

Kuwepo kwa ripoti 

za robo mwaka 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio 

muhimu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

kutoka 150 hadi 750 

ifikapo 2017 

yao  

-Timu  ya 
Ufuatiliaji&Tathimini 

ya Wilaya 

miradi  DPLO 

Uandaaji wa 
Mpango wa Bajeti 

ya Mwaka kwa 

wakati kila mwaka 

hadi 2017 

-Kuhusisha 
idara/sehemu 

nyingine zote na 

ushiriki wa jamii 

katika mchakato wa 
bajeti  

 

-Nyaraka za 

Bajeti 

-Kuwepo kwa 
waraka wa MTEF  

-Kumbukumbu za 

bajeti ya Baraza 

-DCC, baraza la  
wafanyakazi na 

kumbukumbu za 

RCC  

 

DPLO 

 Uandaaji kwa wakati 

(robo mwaka) wa 

ripoti za utekelezaji 

wa mradi ifikapo 
2017 

-Kuwahusisha WEOs 

na  Idara/Sehemu 

nyingine katika 

uandaaji wa ripoti 
kwa wakati & 

uwasilishaji 

-M&E robo mwaka 

Ripoti za 

utekelezaji wa 

miradi 

-Kuwepo kwa nakala 

za ripoti 

-Barua ya 

kukubali/utambuzi 

 

DPLO 

 

 

 

 

 

 

 



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 43 
 

 

4.2 IDARA: MAENDELEO YA JAMII 

Lengo la Pamoja: Kuboresha ustawi wa jamii, jinsia na uwezeshaji wa jamii 

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio Vikuu vya 

Utendaji  

Njia za 

Uthibitisho  

 Ofisa 

Anayehusika 

1.  Kuongeza idadi ya 

Kamati za Watoto walio 
katika Mazingira 

magumu zaidi  kutoka 

10 mwaka 2012/2013 

hadi 78 ifikapo 
2016/2017 

Kamati za watoto 

walio katika 
mazingira magumu 

zaidi kuongezeka 

kutoka 10 hadi 78 

ifikapo 2016 /2017 

 

  

-Kuendesha mikutano 

50 ya kuongeza 
uelewa na VGs , 

AZISE na jamii  

Kuendesha mafunzo 

ya siku3 kwa VGs 50 
AZISE na wanajamii  

 

- Kuanzishwa kwa 

MVCC 68   

- Kuendeshwa kwa 

mafunzo  

-Kufanyika kwa 

mkutano  

-Idadi ya  MVCC 

kuanzishwa  

-kumbukumbu za 

mkutano na 

karatasi za 

mahudhurio   

-Ripoti za mafunzo  

 

SWO 

2. Kuongeza idadi ya 
vikundi vya kupambana 

na mila zilizopitwa na 

wakati kutoka 2 mwaka 

2012/2013hadi 20 
ifikapo 2016/2017 

 

Desturi zilizopitwa 
na wakati kupungua 

kutoka asilimia 50 

hadi 80 ifikapo 

2016/2017 

Kuendesha mikutano 
20 ya kuongeza uelewa 

kuhusu mapambano 

dhidi ya mila 

zilizopitwa na wakati 
pamoja na Viongozi 

wa Dini,  VGs & na 

wanajamii  
 

-Kumbukumbu za 
mkutano na karatasi za 

mahudhurio  

Kuwepo kwa 
vikundi 

vilivyoundwa 

 

SWO 

3. Kuongeza idadi ya 

vikundi vya uzalishaji 

vya wanawake na vijana 
kutoka 120 mwaka 

2012/2013 hadi 800 

ifikapo 2016/2017 

Vikundi vya 

Wanawake & Vijana 

kuongezeka kutoka 
120 hadi 800 ifikapo 

2017 

Kuwezesha mafunzo 

ya siku 20 ya kuunda 

vikundi 20 kwa VGs, 
Wanawake & Vijana 

ifikapo 2017 

Ripoti za mafunzo na 

karatasi za 

mahudhurio 

-Kumbukumbu za 

mkutano 

-Karatasi za 
mahudhurio 

 

 

DO I 

4. Kuongeza idadi ya 

miradi ya maendeleo 

iliyoanzishwa na jamii 

kutoka 15 mwaka 

Miradi ya maendeleo 

kuongezeka kutoka 

15 mwaka 2012/2013 

hadi 40 

Kuwezesha kampeni 

za kuongeza ufahamu 

kuhusu uanzishaji wa 

miradi & menejimenti 

Kuwepo kwa miradi 

iliyoanzishwa 

Ripoti za kampeni 

za uelimishaji 

DCDO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio Vikuu vya 

Utendaji  

Njia za 

Uthibitisho  

 Ofisa 

Anayehusika 

2012/13 hadi 40 ifikapo 
2016/2017 

ifikapo2016/2017 pamoja na 200 VGs, 
AZISE & Wanajamii  

5. Kuongeza AZISE na 

Asasi za Kiraia ( CBOs) 
zinazofanya shughuli 

mbalimbali za uchumi 

jamii kutoka 70 mwaka 

2012/2013 hadi 600 
ifikapo 2016/2017 

Idadi ya AZISE & 

CBOs zinazotoa 
huduma za uchumi 

jamii kuongezeka 

kutoka 70 mwaka 

2012/13 hadi 600 
ifikapo 2017 

Kuwezesha kampeni 

za kuongeza uelewa 
katika uanzishaji wa 

AZISE/CBOs  

Kuwepo kwa idadi ya 

AZISE/CBOs  

Ripoti za kampeni 

 

DCDO 

6. Kuongeza idadi ya 

kamati za kupambana na 
maambukizo ya 

VVU/UKIMWI kutoka 

20 mwaka 2012/2013 

hadi 104 ifikapo 
2016/2017 

Kamati za 

kupambana na 
VVU/UKIMWI 

kuongezeka kutoka 

20 mwaka 2012/2013 

hadi 104 ifikapo 
2016/2017 

Kuwezesha mafunzo 

ya Kamati za 
kupambana na 

VVU/UKIMWI    

 

 
  

Ripoti ya uundaji 

Mafunzo yamefanyika 

Idadi ya kamati 

zilizoundwa 

Karatasi za 

mahudhurio 

 

CHAC 

7. Kuongeza idadi ya 

vikundi vya uzalishaji 
vya wenye 

VVU/UKIMWI kutoka 

2 mwaka 2005 hadi 10 

ifikapo 2011/12 

 

Vikundi vya 

uzalishaji vya wenye 
VVU/UKIMWI 

kuongezeka kutoka 2 

mwaka 2012/ 13 hadi 

10 ifikapo 2016/2017  

Kuendesha elimu ya 

kuongeza uelewa 
kuhusu uundaji wa 

vikundi na 

kuviendeleza  

 
Kuwezesha mafunzo 

ya siku 5 ya 

ujasiriamali kwa 
vikundi vya uzalishaji 

vya wenye 

VVU/UKIMWI  

Idadi ya vikundi vya 

uzalishaji vya wenye 
VVU/UKIMWI 

vilivyoanzishwa 

Karatasi za 

mahudhurio 

Ripoti ya mafunzo 

-kumbukumbu za 
mkutano na 

karatasi za 

mahudhurio 

 

CHAC 

8. Kuongeza idadi ya 
wadau (AZISE-CBOs) 

wanaojihusisha na 

kampeni za kupambana 

Wadau wa 
Kupambana na 

VVU/UKIMWI 

(AZISE, CBOs, 

Kuendesha mikutano 
na wadau ili 

kubainisha (AZISE, 

CBOs FBOs 

Idadi ya AZISE, CBOs 
na FBOs  kuongezeka  

 

Ripoti ya mkutano 

Ripoti ya 

usimamizi na 

CHAC 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio Vikuu vya 

Utendaji  

Njia za 

Uthibitisho  

 Ofisa 

Anayehusika 

na VVU/UKIMWI 
kutoka 31 mwaka 2005 

hadi 96 ifikapo 2011/12 

FBOs) kuongezeka 
kutoka 31 mwaka 

2012/13 hadi 96 

ifikapo 2016/2017 

 

zinazojihusisha na 
kupambana na  

VVU/UKIMWI   

Kusimamia na kufanya 
tathmini katika 

shughuli zao  

tathmini   

9. Kuongeza idadi ya 

vikundi vya shughuli za 
kiufundivilivyoelimishw

a kuhusu Uambukizo 

kwa njia ya ngono 
(STIs) kutoka 225 

mwaka 2005 hadi 1120 

ifikapo 2011/12 

Vikundi vya shughuli 

za kiufundi 
vilivyoelimishwa 

katika STI 

kuongezeka kutoka 
225 mwaka2012/13 

hadi 1120 ifikapo 

2016/17 

  

Kuendesha mkutano 

wa kuongeza ufahamu 
katika STI pamoja na 

VG  kwa vijiji 75  

Kuendesha mafunzo 
kuhusu uundaji na 

uendelezaji wa kikundi  

Kuendesha mafunzo 

kuhusu STI kwa 
vikundi vilivyoundwa  

Vikundi 895 vya 

shughuli za ufundi 
vimeelimishwa 

Mafunzo 

yameendeshwa 

Mkutano umefanyika 

-kumbukumbu za 

mkutano na 
karatasi za 

mahudhurio 

Ripoti ya mafunzo 

DO  II TECH 

10. Kuongeza idadi ya 

vikundi 
vinavyotengeneza 

matofali ya udongo na 

sementi kutoka 18 

mwaka 2005 hadi 90 
ifikapo 2011/12 

 

Vikundi 

vinavyotengeneza 
matofali ya sementi 

na udongo 

kuongezeka kutoka 

18 mwaka 2012/13 
hadi 90 ifikapo 

2016/2017 

Kuwezesha mkutano 

wa kuongeza uelewa  
kwa VG kuhusu 

matofali ya sementi na 

udongo kwa vijiji 75  

Kuendesha mafunzo 
ya siku 3 kwa vikundi 

kuhusu utengenezaji 

wa matofali ya sementi 
na udongo kwa kila 

kata     

Vikundi 72 

vimeundwa 

Mikutano 75 

imeendeshwa 

Mafunzo 

yameendeshwa 

 

Idadi ya vikundi 

vilivyoundwa 

Kumbukumbu za 

mkutano na 

karatasi za 

mahudhurio 

Ripoti ya mafunzo 

DO II 

TECH 

11. Kuongeza idadi ya watu 

wanaokwenda kupima 
kwa hiari kutoka 3,000 

Watu wanaokwenda 

kupima kwa hiari 
kuongezeka kutoka 

Kufanya mkutano wa 

wananchi kwa ajili ya 
kuongeza ufahamu 

Watu 4500 

wamepimwa  

 

Idadi ya watu 

waliopimwa 

Kumbukumbu za 

CHACC 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio Vikuu vya 

Utendaji  

Njia za 

Uthibitisho  

 Ofisa 

Anayehusika 

mwaka 2005 hadi 7500 
ifikapo 2011/12 

3000 mwaka 2012/13 
hadi 7500 ifikapo 

2016/17 

kuhusu upimaji wa 
hiari kwa kata 25 

ifikapo Juni 2017  

mkutano   

12. Kuongeza idadi ya 
wanawake 

wanaogombea nafasi za 

uongozi kutoka 460 

mwaka 2005 hadi 710 
ifikapo 2011/12 

Wanawake 
wanaogombea nafasi 

za uongozi 

kuongezeka kutoka  

460 mwaka 2012/13 
hadi 710 ifikapo 

2016/17 

Kuongeza uelewa kwa 
wanawake walio 

katika uongozi  

Kuendesha mafunzo 

ya uongozi kwa 
wanawake katika kata 

25 ifikapo  2017 

Wanawake viongozi 
250 wameongezeka  

Mafunzo 

yameendeshwa 

Mkutano umefanywa 

Ripoti ya mafunzo DO I 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 47 
 

4.3 IDARA: AFYA 

Lengo la Pamoja: Kuimarisha upatikanaji wa utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

1 Kupunguza vifo vya 

akina mama 

wanaojifungua kutoka 

59/100000 mwaka 2013 

hadi 30/100000 ifikapo 

Juni 2016/2017 

 

 

 

Kuongeza idadi ya 
wanaojifungulia 

katika vituo vya afya 

kutoka asilimia 47 
hadi 80 

 

-Kuhusisha serikali za 

vijiji 

-Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

-Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

-kuhusisha wakunga 

wa jadi 

-Kuendesha kampeni 

za afya ya uzazi, 

mama na mtoto ili 

kutoa elimu kuhusu 

kujifungulia kituo cha 

afya kando ya Ufuko 

wa Ziwa  

Kupungua kwa Vifo 

vya Akina mama 

wanaojifungua kutoka 

119/100000 mwaka 

2007 hadi 59/100000 

ifikapo 2012 

-Kuwepo kwa 

kumbukumbu za 

kamati ya serikali 

ya kijiji na kamati 

ya afya ya kijiji 

-Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya   

 

DNO 

2 Kupunguza kiwango cha 

vifo vya watoto wenye 

umri chini ya miaka 

mitano kutoka 10/1000 

mwaka 2013 hadi 5/1000 

ifikapo 2016/2017 

 

Utoaji wa chanjo ya 
DPT- HepB-Hib 

Rotarix  PCV 13 na 

surua kuzidi asilimia 

90 katika asilimia 90 
ya wilaya  

 

-Kuhusisha serikali za 

vijiji 

-Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

-Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

Kupungua kwa vifo vya 

watoto chini ya miaka 

mitano kutoka 13/1000 

mwaka 2009 hadi 

10/100 ifikapo 2012 

-Kuwepo kwa 

kumbukumbu za 

kamati ya serikali 

ya kijiji na kamati 

ya afya ya kijiji   

-Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

DRHCCo 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

vijiji afya 

3 Kupunguza vifo vya 

watoto wenye umri chini 

ya mwaka mmoja kutoka  

58/1000 mwaka 2013 

hadi 20/1000 ifikapo 

2016/2017 

 

 

 
Asilimia 70 ya vituo 

vya afya vinapaswa 

kuwa na angalau 

asilimia 60 ya watoa 
huduma ya afya 

waliopata mafunzo 

katika IMCI  
 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

 

Kupungua kwa vifo vya 

watoto wenye umri 

chini ya mwaka 

mmoja kutoka  96/1000 

mwaka 2009  hadi 

58/1000 ifikapo 2012 

- Kuwepo kwa 

kumbukumbu za 

kamati ya serikali 

ya kijiji na kamati 

ya afya ya kijiji   

- Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

afya 

DRHCCo 

4 Kuongeza kiwango cha 

utoaji chanjo  kwa 

watoto wenye umri chini 

ya mwaka mmoja kutoka 

asilimia 92 mwaka 2013 

hadi asilimia  95 ifikapo 

2016/2017 

Utoaji wa chanjo ya 

DPT- HepB-Hib 

Rotarix  PCV 13 na 

surua kuzidi asilimia 
92 katika asilimia 90 

ya vituo vya afya  

 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

 Kuongezeka kwa 

utoaji chanjo kwa 

watoto wenye umri 

chini ya mwaka mmoja 

kutoka asilimia 88 

mwaka 2009 hadi 92 

ifikapo 2012 

-kuwepo kwa 

kumbukumbu za 

kamati ya serikali 

ya kijiji na kamati 

ya afya ya kijiji  

-Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DIVO 

5 Kupunguza kiwango cha 

maambukizo ya VVU 

Angalau asilimia 80 
ya zahanati na vituo 

vya afya kutoa 

- Kuhusisha serikali Kupungua kwa 

maambukizo ya VVU 

- Kuwepo kwa 

kumbukumbu za 

DACC 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

kutoka asilimia 1.2 

mwaka 2013 hadi 

asilimia 0.6 ifikapo 

2016/2017 

huduma kwa 

wagonjwa ya STI na 

VVU  
 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

kutoka asilimia 2  

mwaka 2009 hadi 

asilimia 1.2 ifikapo 

2012 

kamati ya serikali 

ya kijiji na kamati 

ya afya ya kijiji   

- Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

6 Kutokomeza matukio ya 

milipuko ya 

kipindupindu kutoka 10 

mwaka 2013 hadi tukio 1 

ifikapo 2016/2017 

 

Magonjwa 
yanayohusiana na 

maji, usafi binafsi na 

usafi wa mazingira 

kupunguzwa kutoka 
asilimia 60 hadi 30  

- Kuhusisha serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

 Kupungua kwa 

matukio ya milipuko ya 

kipindipindu kutoka  11 

mwaka 2009 hadi 10 

ifikapo 2012 

- Kuwepo kwa 

kumbukumbu za 

kamati ya serikali 

ya kijiji na kamati 

ya afya ya kijiji   

- Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DHO 

7 Kuongeza mchango kwa 

CHF kutoka 275 mwaka 

2013 hadi 400 ifikapo 

2016/2017 

 

Asilimia 99 ya 

wanajamii kupata 
huduma katika kituo 

cha afya, kilicho na 

vifaa kwa mujibu wa 

mahitaji ya chini ya 
kiwango cha taifa. 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji  

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

 Kuongezeka kwa CHF 

kutoka 150 mwaka 

2009 hadi 275 ifikapo 

2012 

- Kuwepo kwa 

kumbukumbu za 

kamati ya serikali 

ya kijiji na kamati 

ya afya ya kijiji   

- Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

Mratibu wa 

CHF 

8 Kuongeza maduka  95 ya 

ADDO mwaka 2013 

 
Angalau asilimia 50 

ya maduka ya dawa 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji 

Kuongeza maduka   ya 

ADDO kutoka 45 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

DPHARM 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

hadi 200 ifikapo 

2016/2017  

kupandishwa hadhi 

kuwa maduka ya  

ADDO  

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

mwaka 2010 hadi 95 

ifikapo 2012  

Afya 

9 Kupunguza wagonjwa 

wa Kifua Kikuu kutoka 

280 mwaka 2013 hadi 

100 ifikapo 2016/2017 

 
Angalau asilimia 70 

ya wagonjwa wa 

kifua kikuu 

wanagunduliwa na 
kutibiwa ipasavyo 

(na DOTS) sehemu 

zote mbili, katika 
vituo vya afya na 

katika jamii  

- Kuhusisha serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

Kupungua kwa 

wagonjwa wa Kifua 

kikuu kutoka 355 

mwaka 2009 hadi 280 

mwaka 2012 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DTLC 

10 Kupunguza wagonjwa 

wa ukoma kutoka  130 

mwaka 2013 hadi 100 

ifikapo 2016/2017 

Angalau asilimia 70 

ya wagonjwa wa 
ukoma 

wanagundulika na 

kutibiwa ipasavyo 

(na DOTS) sehemu 
zote mbili, katika 

vituo vya afya na 

katika jamii 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

Kupungua kwa 

wagonjwa wa ukoma 

kutoka 134  mwaka  

2009 hadi  80 mwaka 

2012 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DTLC 

11 Kuongeza idadi ya 

wanaokubali njia za 

Mpango wa Uzazi ( FP) 

kutoka asilimia 15 

mwaka 2013 hadi 

 

Kuongeza kiwango 

cha kuenea kwa 

matumizi ya uzuiaji 
mimba kutoka 

Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji  

Kuhusisha idara ya 

 Kuongezeka kwa idadi 

ya wanaokubali njia za 

Mpango wa Uzazi 

kutoka asilimia 12 

mwaka 2009 hadi 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DNO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

asilimia  25 ifikapo 

2016/2017 

asilimia 20 hadi 60  

 

jamii aslilimia 15 ifikapo 

2012 

12 Kupunguza kiwango cha 

watu wanaoambukizwa 

malaria kutoka asilimia 

28 mwaka 2013 hadi 

asilimia15 ifikapo 

2016/2017 

 

Asilimia ya 

wanajamii 
wanaolalia  kwenye 

vyandarua vya ITNs 

/LL kuongezeka 
kutoka asilimia 36 

hadi 80  

Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji  

Kuhusisha idara ya 

jamii 

 Kupungua kwa 

kiwango cha watu 

walioambukizwa 

malaria kutoka asilimia 

45 mwaka 2009 hadi 

asilimia 28 ifikapo 

2012 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DMalaria FP 

13 Kuongeza idadi ya shule 

zilizo chini ya programu 

ya Afya shuleni kutoka 

shule 100 mwaka 2013  

hadi 200 ifikapo 

2016/2017 

 

Asilimia 60 ya 

huduma za afya 
kufuata mwongozo 

wa programu ya 

afya shuleni 
 

Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji  

Kuhusisha idara ya 

jamii 

Kuongezeka kwa idadi 

ya shule zilizo chini ya 

programu ya Afya 

shuleni kutoka shule 75 

mwaka 2009  hadi 100 

ifikapo 2012 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

Mratibu wa 

Afya wa 

shule 

14 Kujenga hospitali moja 

ya wilaya ifikapo 

2016/2017 

Ujenzi wa 
miundombinu ya 

huduma za afya 

 

Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji  

Kuhusisha jamii. 

Hospitali Moja ya 

Wilaya kujengwa 

ifikapo 2012. 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DMO 

15 Kuongeza idadi ya 

zahanati kutoka 72  

mwaka 2013 hadi 75 

ifikapo 2016/2017 

Asilimia 87 ya vijiji 

kuwa na huduma ya 

afya (zahanati) 

-Kuhusisha Serikali za 

vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

-Kuhusisha wadau wa 

Kuongezeka kwa idadi 

ya zahanati kutoka 68  

mwaka 2009  hadi 72 

ifikapo 2012 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DHO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

ndani na nje 

16 Kuongeza idadi ya vituo 

vya afya kutoka  6 

mwaka 2013 hadi 9 

ifikapo 2016/2017 

Asilimia 40 ya vijiji 

kuwa na huduma ya 
afya (kituo cha afya)  

- Kuhusisha Serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

-Kuhusisha wadau wa 

ndani na nje 

Kuongezeka kwa idadi 

ya vituo vya afya 

kutoka  6  mwaka 2011  

hadi 7 ifikapo 2012 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DMO 

17 Kuongeza idadi ya 

nyumba kwa ajili ya 

watumishi wa afya 

kutoka 76 mwaka 2013 

hadi 91 ifikapo 

2016/2017 

Huduma za afya 

kwa ngazi kuwa na 

majengo yake ikiwa 
ni pamoja na 

nyumba za 

watumishi katika 

hali nzuri ya 
ukarabati pamoja na 

huduma za usafi.  

- Kuhusisha Serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

-kuhusisha wadau wa 

ndani na nje  

Kuongezeka kwa idadi 

ya nyumba za 

watumishi wa afya 

kutoka 71 mwaka 2010  

hadi 76  ifikapo 2012 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DMO 

18 Kuongeza idadi ya 

wanaojifungulia katika 

vituo vya afya kutoka 

asilimia 47 mwaka 2013  

hadi asilimia 60 ifikapo 

Kuongeza vituo 

vinavyotumika 
kujifungulia kutoka 

asilimia 47 hadi 60 

- Kuhusisha Serikali 

za vijiji 

- Kuhusisha kamati za 

afya za vijiji 

- kuongezeka kwa idadi 

ya wanaojifungulia 

katika vituo vya afya 

kutoka asilimia 47 

mwaka 2009 hadi 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DRHCcO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

2016/2017 - Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

asilimia 58 ifikapo 

2012 

19 Kuongeza ubora wa 

ukusanyaji data kutoka 

vituo vya afya kutoka 60 

mwaka 2013 hadi 76 

ifikapo 2016/2017. 

Kuongeza idadi ya 

ukusanyaji data 
kutoka asilimia 50 

hadi asilimia 60  

Kuhusisha watoa 

huduma za afya wa 

vijiji 

- Kuongezeka kwa 

ukusanyaji data katika 

vituo vya afya kutoka 

50 mwaka 2009 hadi 60 

ifikapo 2012. 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DHS 

20 Kupunguza idadi ya 

watu wanaoumwa 

ugonjwa wa macho 

kutoka 10480 mwaka 

2013 hadi 8000 ifikapo 

2016/2017 

Kupungua kwa idadi 
ya watu 

wanaoumwa 

ugonjwa wa macho 
kutoka asilimia 50 

hadi asilimia 20 

-kuhamasisha jamii 

- Kuhusisha kamati ya 

afya ya kijiji 

Kupungua kwa idadi ya 

watu wanaoumwa 

ugonjwa wa macho 

kutoka 10480 mwaka 

2009 hadi 8000 ifikapo 

2016/2017 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DEC 

21 Kuongeza idadi ya akina 

mama wajawazito 

wanaohudhuria kliniki 

kutoka asilimia 37 

mwaka 2013 hadi 

asilimia 60 ifikapo  

2016/2017 

Kuongeza idadi ya 

akina mama 

wajawazito 

wanaohudhuria 

kliniki kutoka 

asilimia 37 hadi 60  

-Kuhamasisha jamii 

- Kuhusisha kamati ya 

afya ya kijiji 

-Kuhusisha watoa 

huduma ya afya  

Ongezeko la idadi ya 

akina mama wajawazito 

wanaohudhuria kliniki 

kutoka asilimia 29 

mwaka 2009 hadi 

asilimia 37 ifikapo 

2012 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DRHCcO 

22 Kuongeza idadi ya vituo 

vya uchunguzi wa STI 

kutoka 35 mwaka 2013 

hadi 65 ifikapo 

2016/2017 

Kuongeza idadi ya 

vituo vya uchunguzi 

wa STI kutoka 35 

hadi 65  

-Kuhamasisha jamii 

-Kuhusisha kamati ya 

afya 

-Kuhusisha watoa 

Idadi ya vituo vya 

uchunguzi kuanzishwa 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

DACC 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

huduma ya afya 

23 Kubainisha wazee na 

walemavu wanaoishi 

katika mazingira 

magumu katika vijiji 75 

ifikapo 2016/2017 

Angalau wazee 200 
masikini na 

wanaoishi katika 

mazingira magumu 
kubainishwa, 

kusaidiwa na 

kuandikishwa katika 

Mipango ya malipo 
ya kabla, ruhusa na 

msamaha na 

kurekebishwa 
kijamii na kupewa 

makazi mapya 

     
 

- Kuandaa usaidizi 

-Kuhusisha kamati ya 

afya na serikali ya 

kijiji  

-Kuhusisha watoa 

huduma ya afya 

-Hakuna wazee 

waliobainishwa 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

SWO 

24 Kuanzisha kikundi cha 

watu na walemavu katika 

kata  25 ifikapo 

2016/2017 

Angalau wazee 200 

masikini na 

wanaoishi katika 
mazingira magumu 

kubainishwa, 

kusaidiwa na 
kuandikishwa katika 

Mipango ya malipo 

ya kabla, ruhusa na 

msamaha na 
kurekebishwa 

kijamii na kupewa 

makazi mapya 
 

- Kuandaa usaidizi 

-Kuhusisha kamati ya 

afya na serikali ya 

kijiji  

-Kuhusisha watoa 

huduma ya afya 

-Hakuna wazee 

waliobainishwa 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

Afya 

SWO 

25 Kuanzisha huduma 

kuhusu mwenendo mzuri 

Halmashauri kutetea 

na kutekeleza 

huduma za afya 

- Kuhusisha kamati ya 

afya na serikali ya 

Huduma katika 

mwenendo mzuri 

Data za HMIS 

kutoka vituo vya 

SWO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

katika kata 22 ifikapo 

2016/2017 

zinazozingatia jamii 

katika kata 25 

(cIMCI, cBPM, 
PHAST, VHD, 

cHBC, n.k.) 

kijiji 

-Kuhusisha watoa 

huduma ya afya 

kuanzishwa katika kata 

3  

Afya 
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4.4 IDARA: ELIMU YA SEKONDARI 

Lengo la Pamoja: Kuongeza upatikanaji, utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

1 Kuongeza 

uandikishaji wa 

wanafunzi wa 

kidato cha I kutoka 

5100 mwaka 2013 

hadi 8000 ifikapo 

Juni 2017 

 

 

Kuongeza idadi ya 

wanafunzi wa Kidato cha 
I kutoka 5100 mwaka 

2012/13 hadi 8000 ifikapo 

2016/17 

- kuwahusisha  WDCS  

kupitia mikutano 
-Kuhusisha bodi ya shule 

kupitia semina  

-Kuongeza uelewa wa jamii 
katika mikutano mbalimbali 

ya jamii  

 

-Kuandikisha 

wanafunzi wa Kidato 

cha I kutoka 5100 

mwaka 2012/2013 

hadi 8000 ifikapo 

2016/2017 

-Semina ya siku 

moja ya wajumbe wa 

bodi ya shule 

-Taarifa ya tangazo 

-Kutumia 

madaftari ya 

uandikishaji na 

mahudhurio.  

SLO/DAO 

2 Kuboresha 

michezo katika 

shule za sekondari 

26 hadi 38 ifikapo 

Juni 2017 

-Kuendeleza michezo na 

mashindano ya 
UMISETA katika wilaya 

kutoka shule za sekondari 

26 mwaka 2013hadi shule 

38 ifikapo 2016 /2017 

-Kuihusisha jamii ili 

iwaruhusu watoto wao 
kushiriki michezo ya 

UMISETA  

-Kuhusisha bodi za shule ili 

kuandaa vifaa vya michezo 
-Kuhusisha Halmashauri ya 

Wilaya ili kusimamia 

mashindano katika ngazi ya 
Wilaya  

-Kuhusisha walimu wa 

michezo kutoka katika kila 
shule  

-Mashindano ya 

UMISETA 

kufanyika kila 

mwaka kwa shule 38 

ifikapo 2016/2017 

-Barua za 

kukubali kutoka 

kwa wazazi 

-vifaa vya 

michezo 

-Ripoti ya  

UMISETA ya 

wilaya 

DSEO,DSGO 

3 Kuongeza uwiano 

wa vitabu kwa 

wanafunzi kutoka 

1:4 hadi 1:1 

-Kuongezeka kwa uwiano 

wa vitabu kwa wanafunzi 

kutoka 1:4 mwaka 2013 
hadi uwiano wa 1:1 

-Kuhusisha bodi ya shule ili 

itenge fedha za kununua 

vitabu kutokana na ruzuku  
-Kuhusisha walimu wa 

-Uwiano wa vitabu 

kuboreka kutoka  1:4 

mwaka 2013 hadi1:1 

-Leja ya shule 

-Idadi ya vitabu 

DSEO,DAO 

,SLO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

ifikapo Juni 2017 ifikapo 20162017 taaluma ili waandae orodha ya 

vitabu vya kununua kwa 

kuzingatia masomo  

ifikapo 20162017 vilivyonunuliwa 

4 Kuongeza idadi ya 

vituo vya masomo 

ya jioni kutoka 1 

hadi 10 ifikapo 

Juni 2017 

-kuongeza idadi ya vituo 

vya masomo ya jioni kwa 

wanafunzi ambao 

hawakuchaguliwa 
kujiunga na elimu ya 

sekondari kutoka kituo 1 

mwaka 2013 hadi vituo 
10 ifikapo 2016/2017 

-Kuhusisha WDC 

kuhamasisha watoto kutoka 

katika vijiji  

-Kumuhusisha Mwalimu 
Msimamizi kutoa vitabu vya 

mwongozo na miongozo  

-Kuwahusisha Wakuu wa 
shule kusaidia madarasa na 

walimu  

-Vituo vya madarasa 

ya jioni kuongezeka 

hadi vituo 10 ifikapo  

2016/2017 

-Madaftari ya 

mahudhurio 

-Vituo 

vilivyoanzishwa 

-Mwalimu 

Mkaazi, 

DSEO, DAO 

5 Kuongeza idadi na 

ubora wa 

miundombinu ya 

elimu 

 

 

Kuongeza madarasa 

katika shule za sekondari 
kutoka 228 mwaka 

2012/2013 hadi 300 

ifikapo 2016/2017 

- Kuwahusisha WDC kupitia 

mikutano  
-Kuhusisha Bodi ya shule 

kubainisha maeneo ya 

kujenga  
-Kuhamasisha jamii kupitia 

mikutano ya wananchi  

-Kuhusisha idara ya Ujenzi 
kwa kuandaa BOQs, 

MIKATABA 

Kujenga darasa BOQ’s, hati ya 

mkataba, ripoti ya 

usimamizi 

DEO, DPLO, 

DE 

Kuongeza idadi ya 

nyumba za walimu kutoka 
30 mwaka 2013 hadi 

nyumba 60 ifikapo 

2016/2017 

- Kuhusisha serikali za vijiji 

-Kuhusisha kamati za shule 
-Kuhamasisha jamii 

-Kuhusisha idara ya ujenzi. 

Kujenga nyumba 30 

za walimu 

-BOQ’s, -hati za 

mkataba, ripoti za 

usimamizi 

DEO, DPLO, 

DE 

Kuongeza idadi ya vyoo 
vya mashimo katika shule 

za sekondari kutoka 350 

mwaka 2012/2013 hadi 
600 ifikapo 2018 

- Kuhusisha serikali za vijiji 
kuonyesha eneo kwa ajili ya 

ujenzi   

-Kuhusisha bodi ya shule 
-Kuhamasisha jamii 

kukusanya vifaa vya ujenzi  

-Ujenzi wa vyoo vya 

mashimo 250  

-BOQ’s, -hati za 

mkataba, ripoti za 

usimamizi 

DEO, DPLO, 

DE 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

-Kuhusisha idara ya Ujenzi 

Kuongeza idadi ya shule 

za sekondari kutoka 31 
mwaka 2012 hadi 36 

ifikapo 2013/18 

- Kuhusisha serikali za vijiji 

kutafuta maeneo kwa ajili ya 
ujenzi  

-Kuhusisha Bodi ya shule  

-Kuhamasisha jamii 

kukusanya vifaa vya ujenzi 
kama vile mchanga, mawe na 

matofali  

-Kuhusisha idara ya Ujenzi 
kuandaa mikataba na 

utayarishaji wa  BoQs 

Kujenga shule za 

sekondari 5 kila 

mwaka 

-BoQs, 

-Hati za mkataba 

-Ripori ya 

usimamizi 

DSEO,DE 

  Kuongeza idadi ya 

wanafunzi 
waliochaguliwa kujiunga 

na shule za sekondari 

kutoka 5550 mwaka 2013 
hadi 9847 ifikapo 2013/18 

- Kuhamasisha jamii kuhusu 

umuhimu wa elimu kupitia 
mikutano 

-Kuhusisha  WDC katika 

kuwabainisha watoto 
waliochaguliwa kujiunga na 

elimu ya sekondari kwa 

kutumia serikali ya kijiji  
 

-Wanafunzi 4297 

wataandikishwa 

-Kitabu cha 

uandikishaji 

-Madaftari ya 

mahudhurio 

DSEO,DE, 

DED 

  Kuongeza idadi ya warsha 

kwa ajili ya kuwapa 

walimu maarifa mapya 
kutoka 4 mwaka 2013 

hadi 10 ifikapo 2013/17 

- kuwahusisha waalimu wa 

taaluma kuandaa washiriki   

-Kuhusisha wakuu wa shule 
kuchangia kwa ajili ya warsha  

 

-Kuhusisha idara ya ukaguzi 
ili kuwezesha warsha  

 

-Vipindi 10 vya 

warsha kufanyika 

ifikapo 2017. Vipindi 

2 vya semina kila 

mwaka  

-Warsha moja kwa 

walimu wa sayansi 

na warsha moja kwa 

walimu wa sayansi 

-Orodha ya 

mahudhurio 

-Miongozo ya 

kufundishia na 

vitini 

DAO,Academ

ic 

Teachers,DSE

O. 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

ya jamii kila mwaka   

  Kuongeza idadi ya 
madawati na viti kutoka 

11,485 mwaka 2013 hadi 

14,000 ifikapo 2016/17 

 
-Kuhusisha WDC 

kuhamasisha jamii kuhusu 

uhalali wa kuchangia 
madawati na viti  

 -Kuhusisha idara ya ujenzi 

kuandaa  BoQs, mikataba 

-madawati na viti 

2515 kutengenezwa 

ifikapo  2016/2017 

-BoQs 

-hati za mkataba 

-ripoti ya 

usimamizi 

DSEO,DAO 

SLO 

  Kuongeza idadi ya 
Hosteli katika shule za 

sekondari kutoka 5 

mwaka 2013 hadi Hosteli 
10 ifikapo 2017 

-Kuhusisha serikali za vijiji 
katika kuhamasisha  

ukusanyaji vifaa vya ujenzi   

-kuhusisha Bodi ya shule 
kubainisha eneo la kujenga  

 -Kuhamasisha jamii kupitia 

mkutano wa wananchi  

 

-Hosteli 5 kujengwa 

katika shule tano 

ifikapo 2016/2017 

-BoQ 

 

 

-Kuhusisha Idara ya Ujenzi 

kuandaa BoQs na mikataba 

 

   

  Kuongeza idadi ya 
Maabara za Sayansi 

kutoka 2 mwaka 2013 

hadi maabara 7 mwaka 
2016/2017 

- kuhusisha Bodi ya shule 
kubainisha eneo la kujenga 

-Kuhusisha idara ya ujenzi 

kubainisha makandarasi, 
kuandaa BoQs 

 

-Maabara 5 za 

Sayansi kujengwa 

ifikapo 2016/2017 

-BoQ 

-Hati ya mkataba 

-Ripoti ya 

usimamizi 

DSEO,DAO,S

LO,DE 

  Kuongeza idadi ya 

nyumba za walimu kutoka 
30 mwaka 2013 hadi 

nyumba 60 ifikapo 

2016/2017 

-Kuhusisha WDC 

kuhamasisha ukusanyaji vifaa 
vya ujenzi  

- kuhusisha Bodi ya shule 

kubainisha eneo la kujenga 

-Kuhusisha Idara ya ujenzi 

-Nyumba 30 za 

walimu kujengwa 

katika shule za 

sekondari 30 ifikapo 

2016/2017 

-BoQs 

- Hati ya mkataba 

-Ripoti ya 

usimamizi 

DSEO,DAO,S

LO,DE 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

kwa ajili ya kuandaa BoQs na 

mikataba 

 

  -Kuongeza idadi ya 
madarasa kutoka 319 

mwaka 2013 hadi 

madarasa 400 ifikapo 

2016/2017 

 
- Kuhusisha WDC 

kuhamasisha ukusanyaji vifaa 

vya ujenzi 

- kuhusisha Bodi ya shule 
kubainisha eneo la kujenga 

- Kuhusisha Idara ya ujenzi 

kwa ajili ya kuandaa BoQs na 
ratiba ya usimamizi 

-madarasa 81 

kujengwa ifikapo 

2017. Ambapo 

madarasa 16...... 

-BoQs 

- Hati ya mkataba 

-Ripoti ya 

usimamizi 

-

DSEO,DE,DA

O,SLO 

  -Kuongeza idadi ya 

majengo ya Utawala 

kutoka 
24 mwaka 2013 hadi 

majengo 29 ifikapo 

2016/17 

- Kuhusisha WDC 

kuhamasisha ukusanyaji vifaa 

vya ujenzi 
- kuhusisha Bodi ya shule 

kubainisha eneo la kujenga 

- Kuhusisha Idara ya ujenzi 
kwa ajili ya kuandaa BoQs, 

mkataba na ratiba ya 

usimamizi 
 

-Majengo 5 ya 

utawala kujengwa 

ifikapo 2016/2017 

-BoQs 

-Hati ya mkataba 

-Ripoti ya 

usimamizi 

-DSEO,DE 

6 -Kupunguza 

maambukizo ya 

VVU/UKIMWI 

kutoka asilimia 1.2 

hadi 0.8 ifikapo 

Juni 2017 

-Kupunguza maambukizo 

ya VVU/UKIMWI katika 

shule za sekondari kutoka 
asilimia 1.2 mwaka 2013 

hadi 0.8 ifikapo 

2016/2017 

-Kuhusisha bodi ya shule kwa 

kuendesha semina 1 kwa 

mwaka  
-Kuendesha semina 2 na 

Mchezo wa kuigiza 1 kwa 

mwaka kwa wanafunzi na 
walimu katika kila shule   

-kuwahusisha maofisa afya 

na maofisa maendeleo ya 

jamii katika kuendesha 
semina za uelimishaji  

-Maambukizo ya 

VVU/UKIMWI 

kupungua kwa 

asilimia 0.8 ifikapo 

2016/2017 

-ripoti ya semina 

-seti ya michezo 

ya kuigiza 

-

CHAC,DSEO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

7 Kuimarisha 

Mkakati wa Taifa 

wa Kupambana na 

Rushwa 

-Kuzuia vitendo vya 

rushwa katika shule za 

sekondari ifikapo 2017 

-Kuendesha kampeni ya 

kupambana na rushwa kupitia 

katika kuandika mabango  

-kuanzisha klabu za 

kupambana na rushwa katika 

shule 32  

-Rushwa kuzuiwa 

katika shule za 

sekondari ifikapo  

2017 

-Mabango 

yaliyoandikwa 

-kumbukumbu za 

majadiliano ya 

klabu 

-DSEO, 

KITENGO 

CHA 

KUPAMBAN

A NA 

RUSHWA 

8 Kuendeleza 

utawala bora na 

huduma za 

usimamizi  

-kuhakikisha kuna 

utawala bora katika shule 

za sekondari ifikapo 2017 

-Kuendesha semina 1 kwa 

mwaka kwa wajumbe wa bodi 

kuhusu wajibu na jukumu lao 

kama wajumbe wa bodi  

-kuhusisha wakuu wa shule 

katika kuendesha semina ya 

uongozi na utawala 

-kuhusisha WDC katika 

tathimini ya ripoti ya 

matumizi ya shule  

-utawala bora 

kuendelezwa katika 

shule za sekondari 

ifikapo 2017 

-ripoti za semina 

-ripoti ya 

matumizi ya shule  

DSEO,DAO,

DHRO 

9 Kuboresha ustawi 

wa jamii, jinsia na 

uwezeshaji jamii  

-Kuongeza idadi ya 

wanafunzi wasichana 

wanaoandikishwa kutoka  

4600 mwaka 2013 hadi 

9000 ifikapo 2017 

-kupunguza mimba za 

vijana wadogo na 

kiwango cha waanaoacha 

shule kutoka asilimia 

-kuhusisha vijana kuendesha 

mijadala ya kuelimisha  yenye 

mantiki ya kuwaelimisha 

wanawake 

Kuihusisha jamii kupitia 

mikutano ya umma 

inayoelimisha kuhusu jukumu 

la kuwawezesha wanawake   

-wanafunzi 9000 

kuandikishwa ifikapo 

2017 

-mimba za vijana 

wadogo kupungua 

kwa asilimia 0.5 

mwaka  2017 

-kumbukumbu za 

vipindi vya 

majadiliano 

-klabu za shule 

DSEO 

,CDO,DAO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

1mwaka 2013 hadi 

asilimia 0.5 ifikapo 2017 

-kuwaelimisha wanafunzi 

kupitia klabu kuhusu athari za 

mimba za utotoni  
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4.5 IDARA: MAJI 

Lengo la Pamoja:  Kuimarisha upatikanaji wa utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

S/N Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

1. 

 

 

Kuongeza idadi ya watu 

wanaopata maji safi na 

salama ya kunywa 

kutoka 393,914 hadi 

634,270 ifikapo Juni 

2017 

 

 

 

 

 

 

Kuongeza idadi ya 

watu wanaopata maji 

safi na salama ya 

kunywa kutoka 

393,914 hadi 

634,270  mwaka 

2012 hadi Juni 2013 

-Kuhusisha serikali za 

vijiji, wahisani na 

vyombo vya watumiaji 

wa maji kwa ajili ya 

ujenzi wa mradi wa 

maji. 

 

Idadi ya watu 

wanaopata maji safi na 

salama ya kunywa 

itaongezeka hadi  

240,356    

Mikataba itatolewa 

kwa idadi ya miradi 

5 ya maji  

Mikataba itatolewa 

kwa idadi ya 

matangi 5 ya 

kuhifadhia maji 

DWE 

Kuongeza 

upatikanaji wa maji 

safi na salama ya 

kunywa kutoka 700, 

000mᶟ hadi 

1,400,000mᶟ ifikapo 

Juni 2014. 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji, wahisani na 

vyombo vya 

watumiaji wa maji 

kwa ajili ya ujenzi wa  

matanki ya kuhifadhia 

maji  

Idadi ya wananchi kwa 

vyanzo 

vilivyoboreshwa (vya 

maji ya bomba 

vinavyotunza) 

itaongezeka hadi  

700,000mᶟ  

Mikataba itatolewa 

kwa idadi ya 

matanki 5 ya 

kuhifadhia maji  

  

WT 

Kuongeza idadi ya 

visima vifupi kutoka 

47 hadi 147 ifikapo  

Juni 2015 

 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji, wahisani na 

vyombo vya 

watumiaji wa maji 

Idadi ya visima vifupi 

itaongezeka hadi 100 

Mkataba kutolewa 

kwa visima vifupi 

100  

WT 
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S/N Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

Kuongeza idadi ya 

matangi ya kuvuna 

maji ya mvua kutoka  

41  hadi 94 mwaka 

2012 hadi Juni 2016 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji, wahisani na 

vyombo vya 

watumiaji wa maji 

Kuhamasisha jamii 

Idadi ya matangi 

yanayovuna maji ya 

mvua itaongezeka hadi  

53 

Matangi 53 ya 

kuvuna maji ya 

mvua yamejengwa 

WT 

Kuongeza idadi ya 

watu wanaopata maji 

ya ardhini kutoka 

58,101 hadi138,101 

mwaka 2012 hadi 

Juni 2017 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji, wahisani na 

vyombo vya 

watumiaji wa maji 

 

Idadi ya watu 

wanaopata maji ya 

ardhini itaongezeka 

hadi  80,000 

Watu  80,000 

wanapata maji ya 

ardhini   

WT 

Kuongeza idadi ya 

chemchemi 

zinazohifadhiwa 

kutoka 79 hadi 109 

ifikapo 2011/12 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji, wahisani na 

vyombo vya 

watumiaji wa maji 

 

Idadi ya chemchemi 

zinazohifadhiwa 

itaongezeka hadi  30 

Kuwepo kwa 

chemchemi 30 

zinazohifadhiwa 

WT 

Kuongeza idadi ya 

miradi ya maji 

iliyokarabatiwa 

kutoka  3  hadi 23 

mwaka 2012 hadi 

Juni 2017 

- Kuhusisha serikali za 

vijiji, wahisani na 

vyombo vya 

watumiaji wa maji 

Idadi ya miradi ya 

maji iliyokarabatiwa 

itaongezeka hadi  23 

Kuwepo kwa 

miradi ya maji 23 

iliyokabatiwa 

WT 

Kuanzisha vyombo 

huru 20 vya 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji, wahisani na 

Vyombo 20 vya 

watumiaji wa maji 

Kuwepo kwa 

vyombo 20 vya 

WT 
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S/N Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

watumiaji wa maji 

mwaka 2012 hadi  

Jun 2017 

vyombo vya 

watumiaji wa maji 

vitaanzishwa watumiaji wa maji 

katika kijiji  

  Kuongeza idadi ya 

vijiji vinavyopata 

Sera ya Maji kutoka 

10 mwaka 2005 hadi 

70 mwaka 2012 hadi  

Juni 2017 

- Kuhusisha serikali 

za vijiji, wahisani na 

vyombo vya 

watumiaji wa maji 

 

Idadi ya vijiji 

vinavyopata Sera ya 

Maji itaongezeka hadi 

60  

Kuwepo kwa Sera 

ya maji katika vijiji 

60 

WT                                                                                    
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4.6 SEHEMU: TEHAMA 

Lengo la Pamoja: Kuimarisha upatikanaji wa utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

1 Upatikanaji, utoaji wa 

huduma za jamii zilizo 
bora na zenye usawa 

kuimarika ifikapo Juni   

2017. 
 

 

 
 

 

Kuandaa tovuti 

       &  
Mawasiliano ya 

mtandao ifikapo Juni 

2013/2015 

-kukusanya data  

-kutengeneza tovuti 
-kumiliki & utekelezaji 

-kuweka kebo katika 

idara & sehemu zote 
 

- nakala tete za data 

kukusanywa  
-mawasiliano  ya 

mtandao  katika 

kompyuta zote ndani 
ya idara 

 

 

-tovuti 

 
 

 

-Mawasiliano ya 
mtandao 

Kitengo cha 

H/IT  
 

Kitengo cha 

H/IT  

Hifadhi data 
kuandaliwa ifikapo 

Juni 2014/2016 

-kukusanya data 
-kuandaa hifadhi data 

 

-hifadhi data ndani ya 
idara. 

-kuhifadhi data na  
matumizi 

 

 
Kitengo cha 

H/IT  

Msaada wa 
watumiaji  na 

matengenezo ifikapo 

Juni  2017 

-mafunzo ya 
watumiaji/wafanyakazi  

 

 -
wafanyakazi/watumiaji 

kupata mafunzo  

-kuongeza idadi ya 
wafanyakazi 

wanaotumia 

kompyuta. 

 
Wafanyakazi 

wa IT. 
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4.7 SEHEMU: SHERIA 

Lengo la Pamoja: Kuimarisha upatikanaji wa utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

1 Utawala na utawala wa 

sheria kuimarishwa katika 

kata 22 ifikapo Juni 2017 

 

Mahakama 22 za kata 

kuwezeshwa kupitia 

mafunzo na vifaa vya 

kufanyia kazi ifikapo  

2017 

-Kuhusisha uongozi 
wa kata & 

mahakama katika 

mafunzo  
-Kuhusisha kamati 

za kudumu katika 

mafunzo 

-Kuhusisha 
mahakama ya ardhi 

na nyumba ya 

Wilaya, ofisa ardhi  
 

Idadi ya mahakama 

zilizopata mafunzo 

Ripoti za mafunzo CLO 

  Kupunguza kesi za 

wadaiwa dhidi ya 

Halmashauri kutoka  

9 hadi 5 ifikapo 2017 

-Ushauri wa haraka 

kwa DED na 

Wafanyakazi 

kuhusu madai ya 

wateja na mtu wa 

tatu   

- Usuluhishi wa 

kesi nje ya 

mahakama 

-Idadi ya kesi  

 

-Nyaraka za kesi 

 

CLO 

  Idadi ya sheria ndogo 

za Halmashauri 

kuongezeka  kutoka 4 

hadi 10  ifikapo  

-Kuhusisha idara 

nyingine za 

Halmashauri , 

WDCs, na Serikali 

-Idadi ya vijiji 

vinavyotekeleza 

sheria ndogondogo 

za Halmashauri 

Kuwepo kwa 

nyaraka 

zinazoonyesha 

utekelezaji wa 

CLO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

2017 za vijiji  sheria 

ndogondogo  

  Kuboresha huduma 

za kisheria 

zinazotolewa na 

kitengo kwa 

Halmashauri na 

wadau wengine 

ifikapo 2017 

-kumuhusisha 

DED, HODs 

wengine, 

Wafanyakazi na 

watu wa nje   

Idadi ya mikataba 

iliyotiwa saini na 

kesi 

zilizoshughulikiwa  

Kuwepo kwa 

mkataba uliotiwa 

saini 

CLO 

  

 

 

Kutoa ushauri mara 

20 kuhusu utekelezaji 

wa sera, sheria na 

kanuni ifikapo  

2011/12 

-kuhusisha HODs 

-Kuhusisha serikali 

za vijiji 

 

Sera na kanuni 

kutolewa ushauri 

Kuwepo kwa 

Sera, kanuni. 

CLO 

 

 

 

 

 

 

 



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 69 
 

4.8 IDARA: UJENZI 
Lengo la Pamoja: Kuongeza wingi na ubora wa huduma za jamii na miundombinu  

NA Malengo 

Mkakati 

Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

1 Kuongeza urefu 

wa mitandao ya 

barabara za 

Wilaya kutoka  

km 402 ifikapo 

2012/13  hadi  502 

ifikapo 2016/17 

 

 

Kuhakikisha mitandao 

ya mawasiliano ya 

barabara  

Kuhusisha serikali za vijiji kupitia 

mikutano ya vijiji 

Kufanya tathimini ya athari kwa 

mazingira (EIA) 

Kutafuta makandarasi kupitia 

utangazaji zabuni 

Kutafuta fedha za barabara kutoka 

serikalini na kwa wafadhili na 

kuzisambaza kwa makandarasi kwa 

wakati  

Kumbukumbu/ripoti 

za mikutano ya 

vijiji 

Kushauriana na 

Wataalamu wa EIA  

Taratibu za kutoa 

zabuni 

 Fedha 

zilizokusanywa na 

kusambazwa 

kulingana na  

maombi kutoka 

mfuko wa barabara 

na wafadhili 

wengine 

Idadi ya 

waliohudhuria 

Ripoti ya 

Tathimini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

(EIS) 

Ukaguzi na 

matayarisho 

ya hati za 

malipo  

DE 
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NA Malengo 

Mkakati 

Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

 2 Kuhakikisha 

matengenezo ya 

kawaida na 

kurahisisha 

mawasiliano  

Kuhusisha serikali za 

vijiji kupitia mikutano 

Kufanya tathimini ya 

athari kwa mazingira 

(EIA) 

Kuwahusisha 

makandarasi 

Kuwezesha ujenzi  

Kutafuta makandarasi kupitia 

utangazaji zabuni 

Kutafuta fedha za barabara kutoka 

serikalini na kwa wafadhili na 

kuzisambaza kwa makandarasi kwa 

wakati 

Taratibu za 

kutangaza zabuni 

Kusambaza fedha 

kulingana na 

maombi kutoka 

mfuko wa barabara 

na wafadhili 

wengine   

Ukaguzi na 

matayarisho 

ya hati za 

malipo   

DE 

3 Kuongeza umbali 

wa matengenezo 

ya mashimo ya 

barabara ndani ya 

Wilaya kutoka km 

110 ifikapo 

2012/13 hadi km 

150 ifikapo 

2016/17  

 

Kuhusisha serikali za 

vijiji kupitia mikutano 

Kufanya tathimini ya 

athari kwa mazingira 

(EIA) 

Kuwahusisha 

makandarasi 

Kuwezesha ujenzi 

Kutafuta makandarasi kupitia 

utangazaji zabuni 

Kutafuta fedha za barabara kutoka 

serikalini na kwa wafadhili na 

kuzisambaza kwa makandarasi kwa 

wakati 

Taratibi za 

kutangaza zabuni 

Kusambaza fedha 

kulingana na 

maombi kutoka 

mfuko wa barabara 

na wafadhili 

wengine   

  

4 Kuongeza umbali 

wa eneo maalumu 

la barabara kutoka 

km 54 ifikapo 

2012/13 hadi km 

100 ifikapo 

Kuongeza umbali wa 

eneo maalumu la 

barabara kutoka km 54 

ifikapo 2012/13 hadi km 

100 ifikapo  

Kutafuta makandarasi kupitia 

utangazaji zabuni 

Kutafuta fedha za barabara kutoka 

serikalini na kwa wafadhili na 

kuzisambaza kwa makandarasi kwa 

Taratibu za 

kutangaza zabuni 

Kusambaza fedha 

kulingana na 

maombi kutoka 

mfuko wa barabara 
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NA Malengo 

Mkakati 

Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

2016/17  

 

wakati  

Kutafuta makandarasi kupitia 

utangazaji zabuni 

 

Kutafuta fedha za barabara kutoka 

serikalini na kwa wafadhili na 

kuzisambaza kwa makandarasi kwa 

wakati 

na wafadhili 

wengine   

5 Kuongeza idadi ya 

madaraja ya 

kupitisha maji na 

makalvati kutoka 

km 110 hadi km  

300 ifikapo 

2016/17  

 

Kuongeza idadi ya 

madaraja ya kupitisha 

maji na makalvati 

kutoka km 110 ifikapo 

2012/13 hadi km 300  

Kutafuta makandarasi kupitia 

utangazaji zabuni 

Kutafuta fedha za barabara kutoka 

serikalini na kwa wafadhili na 

kuzisambaza kwa makandarasi kwa 

wakati 

Taratibu za 

kutangaza zabuni 

Kusambaza fedha 

kulingana na 

maombi kutoka 

mfuko wa barabara 

na wafadhili 

wengine   

Idadi ya 

waliohudhuria 

Ripoti ya 

Tathimini ya 

Athari kwa 

Mazingira 

(EIS) 

Ukaguzi na 

matayarisho 

ya hati za 

malipo   

 

6 Kuongeza vyombo 

vya usafiri kutoka  

2012/13 hadi   

2016/17  

Kununua magari 

madogo 4 

Kununua magari 

makubwa 2 

Kutafuta fedha kutoka vyanzo vya 

mgawo wa bajeti/ wafadhili  

Taratibu za ununuzi 

zinazofaa 

Taratibu za 

kutangaza 

zabuni 

PMU 

DT 

HOD,s 
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NA Malengo 

Mkakati 

Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

Kununua pikipiki 10 TO 

 



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 73 
 

4.9 IDARA: ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA 

Lengo la Pamoja: Kuongeza idadi na ubora wa huduma za jamii na miundombinu  

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehus

ika 

1 Kuongeza viwanja 

vilivyopimwa kutoka 

12,301 mwaka 2012/2013 

hadi 17,000 ifikapo 

2016/2017 

Kuboresha makazi 

katika Wilaya ya 

Kigoma 

Kukubaliana na waombaji 

wa ardhi kuchangia 

gharama za upimaji   

Waombaji wa ardhi 

kuwa na hati miliki. 

Idadi ya hati miliki 

miongoni mwa 

wamiliki wa ardhi  

DLO 

2 Kuongeza idadi ya 

mashamba yaliyowekwa 

mipaka katika vijiji vyote 

vya halmashauri ya 

Wilaya ya Kigoma kutoka 

1165 mwaka 2012/2013 

hadi 6165 ifikapo 

2016/2017  

Kuboresha usalama wa 

umiliki wa ardhi kwa 

wamiliki wa ardhi ya 

kijiji   

Kuwaelimisha wamiliki wa 

ardhi ya kijiji umuhimu wa 

Kupewa Hati ya Umiliki   

Wamiliki wa ardhi 

ya kijiji kuwa na 

CCRO’s 

Idadi ya CCRO’ 

miongoni mwa 

wamiliki wa ardhi 

ya kijiji. 

DLO 

3 Kuongeza idadi ya vijiji 

vyenye  misitu 

iliyohifadhiwa kutoka  14 

mwaka 2012/13 hadi 44 

ifikapo 2016/17 

Kuongeza bidhaa za 

misitu 

Kutoa makazi kwa 

spishi mbalimbali 

Kudhibiti mmomonyoko 

wa udongo 

Kutangaza shughuli za 

utalii 

Kuhusisha serikali za vijiji 

kupitia mikutano na semina  

Kuhusisha AZISE na CBOs  

zinazohusika na mazingira 

Kuanzisha shughuli za 

burudani na malazi kwa 

ajili ya watalii   

Kumbukumbu na 

ripoti za mikutano ya 

kijiji 

Uboreshaji wa misitu 

Idadi ya AZISE na 

CBOs zilizohusishwa 

Maeneo ya burudani 

kuanzishwa  

Idadi ya vijiji 

vyenye misitu 

iliyohifadhiwa 

DNRO 

 

DFO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehus

ika 

 

4.10 IDARA: BIASHARA NA FEDHA 

Lengo la pamoja: Kuimarisha upatikanaji na utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

N

A. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

1 Kuongeza idadi ya biashara 

kutoka 1500 hadi 3000 

katika mwaka 2013 hadi 

2017 

 

Kuongeza idadi ya 

biashara na ukusanyaji 

mapato kutokana na 

biashara zilizoongezeka  

kuhusisha WEO, VEO 

katika ukusanyaji  

Kuwaelimisha 

wafanyabiashara kuhusu 

njia nyepesi ya kulipa 

mapato   

Kuanzishwa kwa 

wafanyabiashara 

wapya 300 kila 

mwaka 

 

Leja, 

Kitabu cha leseni 

za biashara 

TO 

2 Kupanua soko la kigeni 

kutoka soko 1 lililopo 

(Kongo) hadi masoko mapya 

4 kutoka mwaka 2013 hadi 

2018 

 

 

Uongezaji wa masoko 

mapya ya kigeni kutoka 

Rwanda, Zambia, 

Uganda na Burundi 

Kutoa mafunzo kwa 

wafanyabiashara kuhusu 

masoko ya kimataifa  

Kuandika pendekezo la 

ugharimiaji  biashara 

linalovutia 

Mgao wa mwaka wa bajeti 

Bidhaa zetu 

zitapenya katika soko 

la kimataifa 

Soko 1 jipya la 

kigeni linaanzishwa 

kwa mwaka   

Ripoti za robo 

mwaka, nusu 

mwaka na mwaka 

mmoja  

DTO 

3 Kuwa na wafanyabiashara 

1500 zaidi kutoka katika 

vijiji 78 wanaopata mikopo 

kutoka sekta za fedha kutoka  

2013 hadi 2018 

Kuongeza idadi ya 

wafanyabiashara katika 

halmashauri 

Kupanua uelewa wa 

biashara kwa 

Mafunzo kuhusu 

pendekezo la biashara kwa 

wajasiriamali  

Kuendesha utafiti wa soko 

Wafanyabiashara 

wapya wanapaswa 

kuongezwa kila 

mwaka 

Ripoti za robo 

mwaka, nusu 

mwaka na mwaka 

mmoja 

DT & DTO 
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N

A. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

 

 

wafanyabiashara kwa.....................  

4 Kuongeza ukusanyaji 

mapato ndani ya vyanzo vya 

halmashauri kutoka bilioni  

1.19 hadi 3.69 (2013 hadi 

2018) 

 

 

Kuongeza vyanzo vya 

mapato  

Kuongeza idadi ya 

wakusanya mapato 

Kuongeza 

miundombinu ya 

vyanzo vya mapato 

vilivyopo  

Kuwahusisha mawakala 

Kutoa motisha kwa 

watumishi wa serikali, 

wakusanya mapato 

Kuboresha njia za 

uwasilishaji mapato 

500,000,000 

kukusanywa kuzidi 

kigezo  

Stakabadhi, 

Taarifa za benki 

Data za kijiji 

DT 

Wahasibu wa 

Mapato 

5 Kupunguza idadi ya hoja za 

ukaguzi kutoka nne hadi 

kutokuwepo kabisa ifikapo 

2017 

 

 

Kuongeza utendaji 

Huduma bora kutolewa 

kwa wadau   

Kuzidisha ushirikiano 

wa mawasiliano huru ya 

halmashauri  

Mafunzo ya wahasibu na 

watunza fedha 

Maelekezo ya kazi 

Kufanya kazi kwa timu 

Hoja kupungua hadi 

kutokuwepo  

 Kupata hati safi 

 

Kuondoa malalamiko 

ya wadau 

Hati safi 

Hakuna hoja 

 

DT 

6 Kuandaa mpango na bajeti 

ya mwaka na bajeti ya kila 

mwaka hadi 2017 

 

 

Kuongeza utendaji kwa 

kiwango cha juu 

Kuhusisha wadau 

Kujenga mawazo/dira 

mpya 

Washauri waelekezi 

Mafunzo ya wafanyakazi  

Ripoti ya bajeti halisi Kukidhi mahitaji 

kwa wakati 

mwafaka, eneo 

DT 
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4.11 SEHEMU: KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 
Lengo la Pamoja: Kuendeleza Utawala Bora na Huduma za Kiutawala  

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

1 Kukagua hesabu za mapato 

na matumizi ya kila idara 

kutoka 2013 hadi 2018 

 

 

Kusimamia michakato ya 

ukaguzi wa ndani kuanzia 

kuimarisha  udhibiti wa 

ndani hadi mtazamo wa 

thamani nzuri ya fedha  

Kuimarisha mfumo wa 

usimamizi wa fedha. 

Kuimarisha mchakato wa 

utekelezaji wa miradi. 

Kuwa na wafanyakazi 

wa kutosha wenye sifa 

na mahiri. 

Kuwa na bajeti ya 

kutosha. 

Kununua vifaa 

Mfumo mzuri wa 

ununuzi katika 

halmashauri 

Mfumo mzuri na 

imara wa 

usimamizi wa 

fedha katika 

halmashauri  

Miradi 

iliyotekelezwa 

vizuri katika 

halmashauri. 

Ripoti za ukaguzi 

wa ndani za kila 

robo mwaka 

Kumbukumbu za 

baraza la Fedha 

zikijadili ripoti za 

ukaguzi wa ndani   

Maoni mazuri ya 

CAG kuhusu hesabu 

za halmashauri. 

DED&DIA 

2  

Kuboresha ripoti za ukaguzi 

wa fedha kutoka asilimia 70 

hadi 95 ifikapo 2012/13 hadi 

2016/17 

 

Kusimamia michakato ya 

usimamizi wa ndani 

kuanzia kuimarisha 

udhibiti wa ndani hadi 

mtazamo wa thamani nzuri 

ya fedha.  

Kuimarisha mfumo wa 

Usimamizi wa Fedha. 

Kuimarisha mchakato wa 

utekelezaji wa mradi.   

Kuhakikisha kuna 

mafunzo ya 

wafanyakazi ili wawe 

mahiri   

Fedha kupatikana kwa 

wakati mwafaka 

Kupatikana kwa vifaa 

vya kufanyia kazi 

Uongozi mzuri 

Ongezeko la 

utendaji 

Kuwepo kwa 

thamani nzuri ya 

fedha 

Malalamiko ya 

wadau kupungua 

Utawala bora 

Uwazi katika 

utawala. 

 

  

DIA 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

3 Kuongeza idadi ya miradi ya 

maendeleo iliyokaguliwa 

kutoka 120 hadi 200 ifikapo 

2012/13 hadi 2016/17. 

Miradi yote iliyobainishwa 

kuwa imekaguliwa 

Ripoti ya ukaguzi isiyo na 

makosa iliyoandaliwa kwa 

wakati mwafaka baada ya 

mwezi mmoja   

Fedha za viandikia. 

 Kuwa na wafanyakazi 

wa kutosha wenye sifa 

na mahiri. 

Kuwa na bajeti ya 

kutosha. 

 

   

Kuwepo kwa 

mradi 

uliokaguliwa. 

Ripoti ya ukaguzi 

Ripoti za robo 

mwaka za ukaguzi 

wa ndani 

Kumbukumbu za 

halmashauri ya 

fedha zikijadili 

ripoti za ukaguzi wa 

ndani. 

Maoni mazuri ya 

CAG kuhusu miradi 

ya halmashauri. 

DIA 
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4.12 SEHEMU: KITENGO CHA UNUNUZI (PMU) 
Lengo la Pamoja: Kuimarisha upatikanaji wa utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa 

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

1 Kuongeza ufanisi katika 

ununuzi wa Bidhaa, 

Huduma, kwa asilimia 100 

kutoka 80 kuanzia 2012/13 

hadi 2017. 

 

Bidhaa kuongezeka kutoka 

asilimia 90 hadi 100 katika 

utekelezaji wa mpango wa 

ununuzi.   

Kuhakikisha wagavi 

wanalipwa kwa wakati kwa 

asilimia  100 

 

Kuboresha njia za 

mawasiliano. 

Vifaa vya kufanyia 

kazi 

Kufuata maadili na 

kanuni za ununuzi  

Kutumia uagizaji 

bidhaa 

Viwango vya 

ununuzi 

kufuatwa 

Hakuna 

malalamiko 

kutoka kwa 

wagavi 

Hati ya mkataba 

Hati ya 

kuwasilisha 

bidhaa 

Hati ya kupokea 

bidhaa 

HPMU 

2 Kupunguza rushwa katika 

ununuzi kutoka aslimia 100  

kuanzia 2012 hadi 2016/17 

 

 

Hakuna rushwa katika 

shughuli za ununuzi ifikapo 

2016/17 

Usawa katika utoaji wa 

huduma 

Thamani nzuri ya fedha 

Kutoa bei nzuri, 

gharama za uendeshaji 

na udhibiti wa gharama 

Ufuataji wa masharti ya 

mkataba 

Kutokuwa na 

mgongano wa 

maslahi. 

Huduma kwa 

mteja 

Uwezo wa 

kukidhi mahitaji 

muhimu na 

yanayotakiwa  

Huduma kutolewa 

katika ubora 

sahihi, bei sahihi, 

kiwango sahihi, 

wakati mwafaka 

na kutoka chanzo 

sahihi   

HPMU 

3 Kuongeza udhibiti wa 

mchakato wa ununuzi 

kutoka asilimia  60 mwaka 

2012 hadi asilimia 100 

Ufuataji mzuri wa kanuni 

za ununuzi, mipango na 

Sheria na idara zinazotumia 

utaratibu huo  

Kuimarisha mfumo wa 

utunzaji kumbukumbu 

Kuwaelimisha wagavi 

na wadau wengine 

Ugawaji wa 

madaraka 

miongoni mwa 

wajumbe wa 

Kuwepo kwa 

rejesta nzuri ya 

mkataba 

Kuwepo kwa leja 

HPMU 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

ifikapo 2016/17 

 

 

kuhusu mzunguko wa 

ununuzi   

Kuhusisha wadau katika 

mchakato wa ununuzi 

PMU 

Mfumo mzuri 

wa utunzaji 

kumbukumbu 

ya kutuma na 

kupokea na hatua 

nyingine  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 81 
 

 

4.13 IDARA: KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 
Lengo la Pamoja: Kuongeza wingi na ubora wa huduma za jamii na miundombinu   

   

NA. Malengo Mkakati Shabaha 

 

 

Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

1. Kuongeza idadi ya 
wakulima ambao 

wamefundishwa 

kilimo cha mazao ya 
chakula kutoka 31,540 

mwaka 2012/13 hadi 

41540 ifikapo 2016/17 

  

Ongezeko la idadi 
ya wakulima 

ambao 

wamefundishwa 
kilimo cha mazao 

ya chakula 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 
wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 

kuhusu kilimo cha mazao ya 
chakula kupitia  semina/warsha, 

mabango na vipeperushi  

-Kuwawezesha wataalamu wa 

kilimo kwa kuwapa vifaa vya 
kazi,  nyenzo za usafiri 

-Ajira ya wataalamu wapya wa 

kilimo  

Wakulima 
wapatao 10,000 

wataongezwa 

 

Idadi ya wakulima, 
viongozi wa kijiji na 

kata na wataalamu wa 

kilimo kupata mafunzo  

DAEO 

2. Kuchangia katika 
kuongeza uzalishaji 

wa kahawa kutoka tani 

650 mwaka 2011/13 
hadi 1500 ifikapo 

2016/17 

 

Kuongeza uzalishaji 
wa tani za kahawa 

kwa hekta 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 
wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 

kuhusu kilimo cha mazao ya 
biashara  kupitia  semina/warsha, 

mabango na vipeperushi 

- Kuwawezesha wataalamu wa 
kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 

Kiasi cha tani 
850 

kitaongezwa  

Idadi ya wakulima, 
viongozi wa kijiji na 

kata na wataalamu wa 

kilimo waliopata 
mafunzo  

 

Idadi ya tani 
zilizozalishwa 

DSMS - 
KAHAWA 

3. Kuchangia katika 

kuongeza uzalishaji 
wa mafuta ya mawese 

kutoka tani 7,700 

mwaka  2012/13 hadi 
14,700 ifikapo 

2016/17 

 

Kuongeza 

uzalishaji wa tani 
za mafuta ya 

mawese kwa hekta 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 
wataalamu wa kilimo na jamii 

kuhusu kilimo cha mazao ya 

biashara  kupitia  semina/warsha, 
mabango na vipeperushi 

- Kuwawezesha wataalamu wa 

kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 

Uzalishaji wa 

mafuta ya 
mawese 

kuongezeka kwa 

tani 7,000  
 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa kijiji na 
kata na wataalamu wa 

kilimo waliopata 

mafunzo  
 

Idadi ya tani 

zilizozalishwa 

DSM - PALM 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha 

 

 

Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

4. Kuongeza eneo la 

kulima kwa kutumia 

mashine za shamba 
zilizoboreshwa kutoka 

hekta 950 mwaka 

2012/13 hadi hekta 

10,000  ifikapo 
2016/17 

 

Kuongeza idadi ya 

hekta za kilimo cha 

mazao  

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 
kuhusu kilimo cha mazao ya 

biashara  kupitia  semina/warsha, 

mabango na vipeperushi 

- Kuwawezesha wataalamu wa 
kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,   

Eneo 

litaongezeka 

kwa 9050 
 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa vijiji, kata 

na wataalamu wa 
kilimo waliopata 

mafunzo 

 

Idadi ya Hekta 
kuongezeka.  

DSMS-

AGROMECH 

5. Kuongeza eneo lililo 
katika kilimo cha 

umwagiliaji kutoka 

hekta 800 mwaka 

2012/13 hadi hekta 
1500 ifikapo 2016/17 

 

Kuongeza eneo 
katika hekta zilizo 

chini ya kilimo 

cha umwagiliaji  

- Kujenga uelewa kwa viongozi 
wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 

(mwanachama wa umwagiliaji) 

kuhusu kilimo cha umwagiliaji 
kupitia semina/warsha, mabango 

na vipeperushi. 

- Kuwawezesha wataalamu wa 
kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 

Kiasi cha hekta 
7000 

kitaongezwa 

 

Idadi ya wakulima 
(wamwagiliaji), 

viongozi wa kijiji, kata 

na wataalamu wa 

kilimo waliopata 
mafunzo  

 

Idadi ya hekta 
kuongezeka 

DSMS-IRR 

6. Kuongeza ekari za 

muhogo 
zinazodhibitiwa 

kutokana na ugonjwa 

“mbaya wa batobato” 
kutoka ekari 20 

mwaka 2012/13 hadi 

2520 ifikapo 2016/17 
 

- Kuongeza eneo 

katika ekari 
zinazodhibitiwa 

kutokana na 

ugonjwa 
“mbaya wa 

batobato” 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 
wataalamu wa kilimo na jamii 

kuhusu ugonjwa mbaya wa 

batobato 
- Kuwawezesha wataalamu wa 

kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 
 

- Ongezeko la 

ekari 2500 
zenye aina za 

muhogo 

unaostahimili 
 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa kijiji, kata 
na wataalamu wa 

kilimo waliopata 

mafunzo  
 

Idadi ya ekari 

zilizopandwa 

DSMS – PP 

7. Kuanzisha na 

kuongeza mashamba 

10 ya mfano katika 
kata 10 ifikapo 

2016/17 

Kuongeza idadi ya 

mashamba ya 

mfano  

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 
kuhusu shamba  la mfano 

lililoanzishwa na kuongezwa 

Kutakuwa na 

mashamba 10 

ya mfano  
 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa kijiji, kata 

na wataalamu wa 
kilimo waliopata 

mafunzo  

DSMS – CI 



Mpango Mkakati – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 2012/13 – 2016/17                                          Ukurasa 83 
 

NA. Malengo Mkakati Shabaha 

 

 

Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

 kupitia semina/warsha, mabango 

na vipeperushi.  

- Kuwawezesha wataalamu wa 
kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 

 

 

Idadi ya mashamba/FFs 

yalioanzishwa 

8. Kupanua kilimo cha 
bustani kutoka hekta 

160 mwaka 2012/13  

hadi 210 ifikapo 
2016/17 

 

- Kuongeza eneo 
katika hekta lililo 

kwenye kilimo 

cha bustani  

- Kujenga uelewa kwa viongozi 
wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo, jamii na 

sekta binafsi kuhusu kilimo cha 
bustani kupitia semina/warsha, 

mabango na vipeperushi. 

- Kuwawezesha wataalamu wa 

kilimo kwa kuwapa vifaa vya 
kazi,  nyenzo za usafiri 

Kiasi che hekta 
50 kitaongezeka 

 

Idadi ya wakulima, 
viongozi wa kijiji, kata, 

wataalamu wa kilimo 

na sekta binafsi 
waliopata mafunzo 

 

Idadi ya hekta 

zilizoongezeka 

DSMS – 
HORT. 

9. Kuwezesha utafiti 

kuhusu rutuba ya 
udongo katika vijiji 60 

ifikapo 2016/17 

 

- Kuongeza eneo la 

kutosha kwa ajili 

ya uzalishaji wa 
mazao ya 

biashara na 

chakula  

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 
wataalamu wa kilimo, jamii na 

sekta binafsi kuhusu uwezo wa 

udongo kupitia semina/warsha, 

mabango na vipeperushi. 
- Kuwawezesha wataalamu wa 

kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 

Kuongezeka 

kwa uwezo wa 
eneo (ardhi 

inayolimika) 

kwa kila kjiji 

katika vijiji 60.  

- Idadi ya vijiji 

vilivyofanyiwa 

utafiti  

- DSMS-

CROP 

10. Kuchangia katika 

ongezeko la uzalishaji 

wa mahindi kutoka 

tani 50,000 mwaka 
2012/13 hadi 125,000 

ifikapo 2016/17 

 

- Kuongeza tani 

za  mahindi 

zinazozalishwa 

kwa hekta 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 

kuhusu uzalishaji wa mahindi 
kupitia semina/warsha, mabango 

na vipeperushi. 

- Kuwawezesha wataalamu wa 
kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 

Kiasi cha tani 

75,000 

kuongezeka 

 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa kijiji, kata, 

wataalamu wa kilimo 

na sekta binafsi 
waliopata mafunzo 

 

Idadi ya tani 
zilizozalishwa 

DSMS-CROP 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha 

 

 

Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

 

11. Kuchangia katika 

ongezeko la uzalishaji 
wa mpunga kutoka 

tani  37,000 mwaka 

2012/13 hadi 97,000  

ifikapo 2016/17 

- Kuongeza tani za 

mpunga 
zinazozalishwa 

kwa hekta 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 
wataalamu wa kilimo, jamii na 

sekta binafsi kuhusu uzalishaji wa 

mpunga kupitia semina/warsha, 

mabango na vipeperushi. 
- Kuwawezesha wataalamu wa 

kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 
-  

Kiasi cha tani 

60,000 
kitaongezeka 

 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa kijiji, kata, 
wataalamu wa kilimo 

na sekta binafsi 

waliopata mafunzo 

 
Idadi ya tani 

zilizozalishwa 

DSMS-CROP 

12. Kuchangia katika 

ongezeko la uzalishaji 

wa ndizi kutoka tani 
146,000 mwaka 

2012/13 hadi 200,000 

ifikapo 2016/17 
 

- kuongeza tani za 

ndizi 

zinazozalishwa 
kwa hekta 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 
kuhusu uzalishaji wa ndizi kupitia 

semina/warsha, mabango na 

vipeperushi. 
- Kuwawezesha wataalamu wa 

kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 

-  

 Tani 54,000  

zitaongezeka 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa kijiji, kata, 

wataalamu wa kilimo 
na sekta binafsi 

waliopata mafunzo 

 
Idadi ya tani 

zilizozalishwa 

DSMS-CROP 

13. Kuchangia katika 

ongezeko la uzalishaji 

wa maharage kutoka 

tani 27,000 mwaka 
2012/13 hadi …… 

ifikapo  2016/17 

- Kuongeza tani 

za  maharage 

zinazozalishwa 

kwa hekta 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo, jamii na 

sekta binafsi kuhusu uzalishaji wa 
maharage kupitia semina/warsha, 

mabango na vipeperushi. 

- Kuwawezesha wataalamu wa 
kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,  nyenzo za usafiri 

-Kuratibu pamoja na kituo cha 

utafiti cha kanda   

 Tani 22,500 

zitaongezeka 

 

 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa kijiji, kata, 

wataalamu wa kilimo 

na sekta binafsi 
waliopata mafunzo 

 

Idadi ya tani 
zilizozalishwa 

DSMS-CROP 

14. Kuongeza maeneo ya - Kuongeza eneo la - Kujenga uelewa kwa viongozi Hekta 150  Idadi ya wakulima, DSMS-LUP 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha 

 

 

Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

kilimo yaliyodhibitiwa 

mmomonyoko wa 

udongo kutoka hekta  
100 ifikapo 2012/13 

hadi 250 ifikapo 

2016/17 

 

kilimo katika 

hekta kwa ajili ya 

uzalishaji wa 
mazao  

wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 

kuhusu kudhibiti mmomonyoko 
wa udongo kupitia  

semina/warsha, mabango na 

vipeperushi. 

- Kuwawezesha wataalamu wa 
kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,   

 

zitaongezeka 

 

viongozi wa kijiji, kata, 

wataalamu wa kilimo 

na sekta binafsi 
waliopata mafunzo 

 

Idadi ya hekta 

zilizoongezwa/kudhibiti
wa   

15. Kuchangia katika 

ongezeko la nazi 

kutoka tani  100,000  

mwaka 2012/13 hadi 
230,000 ifikapo 

2016/17 

 

- Kuongezeka kwa 

tani za uzalishaji 

wa nazi  

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 

wataalamu wa kilimo na jamii 

kuhusu kudhibiti mmomonyoko 
wa udongo kupitia  

semina/warsha, mabango na 

vipeperushi. 
- Kuwawezesha wataalamu wa 

kilimo kwa kuwapa vifaa vya 

kazi,   
 

- Kuhusisha Sekta Binafsi 

Kiasi cha tani 

130,000 

kitaongezwa 

 

Idadi ya wakulima, 

viongozi wa kijiji, kata, 

wataalamu wa kilimo 

na sekta binafsi 
waliopata mafunzo 

 

Idadi ya tani 
zilizozalishwa 

DSMS-CROP 

16 Kuongeza idadi ya 

vyama vya ushirika 
kutoka  80  mwaka 

2012/13 hadi 105 

ifikapo 2016/17 

Kuongeza idadi ya 

vyama vya ushirika 
katika wilaya 

- Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa kata, 
wataalamu wa kilimo na jamii 

kuhusu jinsi ya kuunda vyama 

vya ushirika kupitia  

semina/warsha, mabango na 
vipeperushi. 

 Vyama vya 

ushirika 25 
kuongezwa 

 

- Idadi ya vyama vya 

ushirika    

DCO 

17 Kuongeza idadi ya 

wanachama katika 

vyama vya ushirika 
kutoka 9116 mwaka 

-  Kuongeza idadi 

ya wanachama 

katika chama cha 
ushirika  

- To     - Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa vyama 

vya ushirika na jamii kuhusu ili 
kujiunga na vyama vya 

Kiasi cha 

wanachama 

3000 
kuongezeka 

- Idadi ya wanachama 

wa ushirika 

DCO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha 

 

 

Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

2012/13 hadi 14000 

ifikapo 2016/17 

ushirika kupitia  

semina/warsha, mabango na 

vipeperushi. 
 

 

18 Kuongeza idadi ya 

vyama vya ushirika 

vilivyokaguliwa 
kutoka  40 mwaka 

2012/17 hadi 80 

ifikapo 2016/17 

-      -Kuongeza idadi ya 

vyama vya 

ushirika 
vilivyokaguliwa 

katika wilaya   

-cre  - Kuwezesha nyenzo na rasilimali 

za wakaguzi 

Vyama vya 

ushirika 20 

vilivyokaguliwa 
kuongezeka   

 

- Idadi ya ushirika 

uliokaguliwa   

DCO 

19 Kuongeza thamani ya 

mfuko wa fedha za 

pembejeo katika 

vyama vya ushirika  
Shilingi ya Tanzania. 

280,000,000 mwaka 

2012/13 hadi 
400,000,000 ifikapo 

2016/17 

 

  -kuongeza 

thamani ya mfuko 

wa fedha za 

pembejeo katika 
wilaya   

  - Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa kijiji, viongozi wa vyama 

vya ushirika na wanachama wa 

ushirika kupitia  
semina/warsha, mabango na 

vipeperushi. 

Jumla ya kiasi 

cha shilingi 

120,000,000 

kuongezeka 
 

Ongezeko la mfuko wa 

fedha za pembejeo 

katika ushirika 

DCO 

20 Kuongeza idadi ya 
watumishi wa ushirika 

waliopata mafunzo 

kutoka 50 mwaka 
2012/13 hadi 315 

ifikapo 2016/17 

 

  - Kuongeza idadi 
ya watumishi wa 

ushirika 

waliopata 
mafunzo kwa kila 

chama cha 

ushirika katika 

wilaya   

  - kujenga uelewa kwa viongozi 
wa ushirika kupitia  

semina/warsha, mabango na 

vipeperushi. 

Kiasi cha 
watumishi  265 

waliopata 

mafunzo 
kuongezeka 

 

Idadi ya watumishi 
waliopata mafunzo 

DCO 

21  Kuongeza idadi ya 

maghala kutoka  26 

mwaka 2012/13 hadi 
40 ifikapo 2016/17 

 

 -kuongeza idadi ya 

maghala katika 

wilaya  

  - kujenga uelewa kwa viongozi 

wa ushirika, wanachama, 

wenye mabenki na wanunuzi  
wa mazao kupitia 

semina/warsha, mabango na 

Maghala 14 

kuongezeka 

 

Idadi ya maghala 

yaliyojengwa   

DCO 
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NA. Malengo Mkakati Shabaha 

 

 

Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

vipeperushi. 

22 Kuwa na maofisa 10 

wa SACCOS  
Wanaopokea akiba na 

kulipa mikopo 

ifikapo  

2016/17 

-kuongeza uwezo 

wa idadi ya ofisi 
zinazopokea akiba 

na kutoa mikopo  

  - kujenga uelewa kwa viongozi 

na wanachama wa  SACCOS  
kupitia semina/warsha, 

mabango na vipeperushi. 

 

Kuwepo kwa 

ofisi 10 
 

Idadi ya ofisi 

zilizojengwa   

DCO 

23 Kuwa na ziara 5 za 

masomo kwa vyama 

vya kuweka na 
Kukopa ifikapo 

2016/17 

 

-kuongeza uwezo 

wa kupeana 

uzoefu na 
kubadilishana 

mawazo  na 

uzoefu kwa 

wanachama wa 
SACCOS  

- kujenga uelewa na kuwezesha 

viongozi na wanachama wa 

SACCOS kupitia ziara za 
mafunzo  

 

 Kufanyika kwa 

ziara za 

mafunzo 5 
 

Idadi ya vyama 

vilivyohudhuria ziara 

DCO 

24 Kuongeza uzalishaji 

wa tumbaku kupitia 
ushirika kutoka kg 

milioni 2.9 mwaka  

2012/13 hadi kg 

milioni 6 ifikapo 
2016/17 

Kuongezeka kwa 

uzalishaji katika 
kilogramu 

- Kujenga uelewa kwa bodi ya 

ushirika, wanachama wa 
ushirika kupitia mikutano   

 

Kilogramu 3.1 

kuongezeka 

Idadi ya kilogramu DCO 

25 Kuongeza uzalishaji 

wa kahawa kupitia 

ushirika kutoka  kg 
539,316 mwaka 

2012/13 hadi kg  

900,000 ifikapo 
2016/17 

Kuongeza 

uzalishaji katika 

kilogramu 

- Kujenga uelewa kwa bodi ya 

ushirika, wanachama wa 

ushirika kupitia mikutano   
 

Uzalishaji 

kuongezeka 

Idadi ya kilogramu DCO 
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4.14 IDARA: MIFUGO NA UVUVI 

Lengo la Pamoja: Kuongeza wingi na ubora wa huduma za jamii na miundombinu  
 

 

NA. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

1 Kuwasaidia wafugaji 

wa mifugo kuongeza 

idadi ya ng’ombe wa 
maziwa kutoka 616 

mwaka 2012/13 hadi 

1,116 ifikapo 2016/17 
 

Kuongeza idadi ya 

ng’ombe wa 

maziwa katika 
wilaya 

 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 
, mabango na vipeperushi  

Kiasi cha 

ng’ombe wa 

maziwa  500  
kuongezeka 

 

Idadi ya viongozi 

na wanachama 

waliopata mafunzo 
 

Idadi ya ng’ombe 

wa maziwa 

SMS – LP 

2 Kuwa na jumla ya 

mbuzi wa maziwa 110 

ifikapo 2016/17 
 

Kuongeza idadi ya 

mbuzi wa maziwa 

 
 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 
, mabango na vipeperushi 

Kiasi cha mbuzi 

wa maziwa  110 

kuongezeka 
 

 

Idadi ya viongozi 

na wanachama 

waliopata mafunzo 
 

Idadi ya mbuzi wa 

maziwa 

 

SMS – (SA) 

 

3 Kuwa na kiasi cha kuku 

wa mayai 1,000 ifikapo 

2016/17 
 

Kuongeza idadi ya 

kuku wa mayai 

 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 
, mabango na vipeperushi 

Kiasi cha kuku 

1,000 kuwepo 

 

Idadi ya viongozi 

na wanachama 

waliopata mafunzo 
 

Idadi ya kuku wa 

mayai 

 

SMS (SA) 

 

4 Kusaidia katika 

uzalishaji wa nyama 

kutoka tani 13,408 
mwaka 2012/13 hadi 

21,930 ifikapo 2016/17 

 

Kuongeza tani za 

nyama 

 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 
, mabango na vipeperushi 

-Kiasi cha tani  

8,521 za nyama 

kuongezeka 

Idadi ya tani za 

nyama ya 

ng’ombe 
 

DLDO 

5 Kuongeza uwanda wa 
malisho kutoka ekari 

400,000 mwaka 

2012/13 hadi 530,432 

Kuongeza uwanda 
wa malisho ya 

mifugo 

 

Kujenga uelewa kwa viongozi 
wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi  

Kiasi cha ekari 
130,432 

zitaongezeka 

 

Idadi ya ekari SMS –
RANGE  

MGT 
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NA. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

ifikapo 2016/17 
 

6 Kupunguza vifo vya 

wanyama 
vinavyosababishwa na 

ugonjwa wa malale 

kutoka makundi 1,350 

mwaka  2012/13 hadi  
250  ifikapo  2016/17 

Kupunguza idadi 

ya vifo vya 
wanyama 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 
na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi 

Vifo 1,100  

kupunguzwa 
 

Idadi ya kiwango 

cha vifo 
kilichopungua 

SMS – TC 

7 Kupunguza vifo vya 

wanyama 
vinavyosababishwa na 

magonjwa 

yanayoenezwa na kupe 

kutoka makundi  2300 
mwaka  2012/13 hadi  

300  ifikapo  2016/17 

Kupunguza idadi 

ya vifo vya 
wanyama 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 
na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi 

Kiasi cha 2,000  

kitapunguzwa  

Idadi ya kiwango 

cha vifo 
kilichopungua 

SMS – VPH 

8 Kuongeza idadi ya 
ng’ombe waliochanjwa 

dhidi ya CBPP kutoka 

ng’ombe 19,900 mwaka 

2012/13 hadi 99,900 
ifikapo 2016/17 

Kuongeza idadi ya 
ng’ombe 

waliochanjwa dhidi 

ya CBPP  

Kujenga uelewa kwa viongozi 
wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi 

Kiasi cha 
makundi ya 

ng’ombe 79,600  

kuchanjwa 

 
 

Idadi ya ng’ombe 
waliochanjwa  

DALDO 

9 Kuchanja ng’ombe 

99,500 dhidi ya 

Ugonjwa wa Midomo 
na Miguu ifikapo 

2016/17 

 

Kuongeza idadi ya 

ng’ombe 

waliochanjwa dhidi 
ya Ugonjwa wa 

Midomo na Miguu 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 
, mabango na vipeperushi 

-kiasi cha 

ng’ombe 99,500 

watachanjwa 
 

Idadi ya ng’ombe 

waliochanjwa 

DALDO 

10 Kuongeza idadi ya kuku 

waliochanjwa dhidi ya 

NCD kutoka 45,000 

mwaka 2012/13 hadi 
237,500 ifikapo 

Kuongeza idadi ya 

kuku waliochanjwa 

dhidi ya NCD  

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi 

-Kiasi cha 

ng’ombe 190,000 

watachanjwa 

Idadi ya kuku 

kuchanjwa 

SMS-SA 
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NA. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

2016/17 
 

11 Kuongeza idadi ya 

mbwa waliochanjwa 
dhidi ya kichaa cha 

mbwa  kutoka mbwa 

440 mwaka 2012/13 

hadi 2200 ifikapo 
2016/17 

 

Kuongeza idadi ya 

mbwa 
waliochanjwa dhidi 

ya kichaa cha 

mbwa   

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 
na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi 

Kiasi cha mbwa 

1760 
watachanjwa 

Idadi ya mbwa 

waliochanjwa 

SMS – VPH 

12 Kuongeza idadi ya 
majosho ya ng’ombe 

kutoka 7 mwaka 

2012/13 hadi 15 ifikapo 

2016/17 
 

Kuongeza idadi ya 
majosho ya 

ng’ombe 

 

Kujenga uelewa kwa viongozi 
wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi 

Majosho 8 ya 
ng’ombe 

kujengwa 

Idadi ya majosho DALDO 

13 Kuwa na meza 10 za 

kuchinjia ifikapo 
2016/17 

 

Kuongeza idadi ya 

meza za kuchinjia 
 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 
na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi 

Meza kumi za 

kuchinjia 
kujengwa 

Idadi ya meza za 

kuchinjia 

SMS – VPH 

14 Kuongeza idadi ya 

masoko ya ng’ombe 
kutoka 2 mwaka 

2012/13 hadi 5 ifikapo 

2016/17 

 

Kuongeza idadi ya 

masoko ya 
ng’ombe 

 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 
na jamii kupitia semina/warsha 

, mabango na vipeperushi 

Masoko 3 ya 

ng’ombe 
kuanzishwa 

Idadi ya masoko 

ya ng’ombe 

DALDO 

15 Kuwa na kliniki 4 za 

wanyama ifikapo 

2016/17 
 

Kuongeza kliniki 

za wanyama 

 

Kujenga uelewa kwa viongozi 

wa vijiji, kikundi cha wafugaji 

na jamii kupitia semina/warsha 
, mabango na vipeperushi 

Kliniki 4 za 

wanyama 

kujengwa 

Idadi ya kliniki za 

wanyama 

DALDO 
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NA. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

16 Kuongeza kiasi cha 
samaki wanaovunwa 

kutoka tani 50,000 

mwaka 2012/2013 
hadi10,000 ifikapo 

2016/17 

Kuongezeka kwa 
kiasi cha uvunaji 

wa samaki katika 

tani.   

-kuwahamasisha na 
kuwaelimisha wavuvi kuhusu 

umuhimu wa data na kukusanya 

data. 
-Kuandaa ukusanyaji wa data 

na vifaa vya kuhifadhia 

- Kutoa njia nyepesi ya 

kukusanya data. 
- kuandaa hifadhi data kwa ajili 

ya Uvuvi na vyombo vya uvuvi  

-Kuanzisha njia ya Utafiti wa 
Tathmini ya Samaki 

waliovuliwa (CAS) ya 

ukusanyaji data katika maeneo 
mengine ya kupakulia.  

 

Kiasi cha tani 
70,000 za samaki 

waliovunwa 

kurekodiwa.  

Idadi ya tani za 
samaki 

zilizorekodiwa 

kuongezeka 

DSMFS 
 

17 Kutoa mafunzo ya 

uvuvi endelevu kwa 
wavuvi na wauzaji wa 

samaki kutoka 1800 

mwaka 2012/2013 hadi 
8,000 ifikapo 

2016/2017 

 

 

Ongezeko la 

kutotumiwa kwa 
muda sheria za 

uvuvi miongoni 

mwa watumiaji wa 
rasilimali za uvuvi.   

-Kuanda vitabu vya mafunzo 

- Kuandaa miongozo 
- Kuhusisha serikali ya kijiji. 

 

Kiasi cha wauzaji 

wa samaki 6,200 
kupata mafunzo. 

 

 

-Uvuvi na vitendo 

vya biashara 
haramu ya samaki 

kupunguzwa  

-Vitabu vya 
mafunzo 

kupatikana 

-Kupata idadi ya 

waliopata 
mafunzo. 

FsO 

18 Kuongeza idadi ya 

chanja za kukaushia 
kutoka 400 mwaka 

2012 hadi 2,600 ifikapo 

2016/17 

 

Kuongeza ubora na 

kupunguza hasara 
baada ya uvunaji 

wa bidhaa za uvuvi 

zilizovunwa. 

Kuhusisha serikali ya kijiji na 

wanufaika katika kuchangia 
gharama.   

-Kuelimisha wavuvi kuhusu 

umuhimu wa usafi wa bidhaa za 

uvuvi. 
-Kuandaa na kusambaza vifaa 

vya kukaushia kwa muundo wa 

Kiasi cha chanja 

za kukaushia 
2,200 

kuongezwa. 

-Kuwepo kwa 

idadi ya chanja za 
kukaushia 

zilizojengwa. 

-Taratibu za 

ununuzi wa vifaa 
kufuatwa. 

 

FsOQ 
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NA. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

mfuko maalumu wa fedha.  
- Kutumia sheria na kanuni za 

uvuvi kudhibiti ubora wa 

bidhaa za uvuvi.   

19 Kuongeza idadi ya 

matanuru ya kukausha 

kwa moshi kutoka 21 

mwaka 2012 hadi 46 
ifikapo 2016/17. 

 

Kuongeza ubora na 

kupunguza 

upotevu wa bidhaa 

za uvuvi 
zilizovunwa baada 

ya kuvuna  

Kuhusisha serikali ya kijiji na 

wanufaika katika kuchangia 

gharama.   

Wavuvi kuelimishwa kuhusu 
umuhimu wa usafi kwa bidhaa 

za uvuvi.  

 Kuwezesha ujenzi. 
Kutumia sheria na kanuni za 

uvuvi ili kudhibiti ubora wa 

bidhaa za uvuvi.  

Kiasi cha 

matanuru ya 

kukausha kwa 

moshi 25 
kuongezeka 

Idadi ya matanuru 

ya kukausha kwa 

moshi kupatikana.   

-Taratibu za 
ununuzi wa vifaa 

zimefuatwa.   

 

FsOQ 

20 Kuongeza idadi ya 
kamati za usimamizi wa 

fukwe kutoka 9 mwaka 

2012 hadi 17 ifikapo 
2016/17 

 

Ongezeko la 
kutotumiwa kwa 

muda sheria za 

uvuvi miongoni 
mwa watumiaji wa 

rasilimali za uvuvi.   

-Ubainishaji wa vijiji kwa ajili 
ya uanzishaji wa BMU kupitia 

vigezo vya uvuvi. 

-kuhusisha serikali ya kijiji 
katika mchakato wa uelimishaji 

kupitia mikutano ya ndani na 

nje.   

- Kuhusisha wadau wa uvuvi 
katika mikutano ya uelimishaji.   

Mafunzo ya BMU 

zilizoanzishwa kuhusu 
usimamizi wa uvuvi.   

-kusimamia BMU 

zilizoanzishwa kuhusu 
majukumu yao kulingana na 

sheria za uvuvi. 

 

Kiasi ca Vitengo 
8 vya Usimamizi 

wa Fukwe 

kuongezeka.   

-Kuwepo kwa 
idadi ya vijiji 

vilivyobainishwa. 

-Kuwepo kwa 
idadi ya wadau 

wanaohudhuria  

-kuwepo kwa 

idadi ya BMU 
zilizoanzishwa. 

DFSO 

21 Kuongeza mapato ya 
Halmashauri kutokana 

na leseni ya uvuvi 

Kuiwezesha 
halmashauri 

kufikia malengo 

-Kuelimisha serikali ya kijiji 
kuhusu ukusanyaji wa mapato. 

Kuelimisha, kutumia na 

Kiasi cha Tsh 12, 
000,000/= 

makusanyo ya 

-ongezeko la 
kiwango cha 

mapato 

DFsO 
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NA. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

kutoka shilingi za 
Tanzania 28,000 

mwaka 2011/2012 hadi 

40,000,000 ifikapo 
2016/17 

yake kama mtoa 
huduma.   

kumotisha BMU kuhusu 
ukusanyaji wa mapato.  

-Kutayarisha hifadi data za 

wilaya kuhusu uvuvi, wauzaji 
wa samaki na meli za uvuvi.  

-Kusajili meli zote za uvuvi 

kwa kuziandika alama ya 

usajili.   
-Kuendesha doria ya wilaya 

kwa meli zisizo na leseni.   

mwaka 
kuongezeka.   

yanayopatikana. 

22 Kuwa na vituo 3 vya 
kupokelea samaki 

ifikapo 2016/17 

 

Kuongeza ubora 
wa bidhaa za uvuvi 

zinazovunwa. 

-Kubainisha vijiji kwa ajili ya 
ujenzi. 

-Kuielimisha serikali ya kijiji 

na wadau kupitia mikutano 

kuhusu upatikanaji wa ardhi na 
umuhimu wa mradi.  

-Kuandaa nyaraka za mradi ili 

kuvutia wawekezaji. 
- 

Vituo 3 vya 
kupokelea samaki 

kujengwa. 

-Kuongezeka kwa 
idadi ya vituo vya 

kupokelea samaki. 

DFsO 

23 Kuongeza idadi ya 

watumishi wa uvuvi 

kutoka 16 mwaka 
2012/2013 hadi 24 

ifikapo 2016/2017 

Kuongeza huduma 

za vijijini 

-Kuajiri watumishi wapya 

-Kujenga uwezo wa watumishi 

wapya na waliopo wa vijijini   

Kiasi cha 

wafanyakazi 8 wa 

uvuvi kuajiriwa. 

Ongezeko la idadi 

ya wafanyakazi 

wa uvuvi. 
-Kuwepo kwa 

taratibu za ajira 

DFsO 

DHRO 

24 Kuwa na vikundi 3 vya 
Ushirika miongoni 

mwa wavuvi ifikapo 

2016/2017 

Kuboresha hali ya 
maisha miongoni 

mwa jamii za 

wavuvi.   

-Kuandaa miongozo ya 
mafunzo. 

-Kuendesha uelimishaji kuhusu 

uanzishaji wa Ushirika kupitia 

mikutano.   
-kuandaa nyaraka za kisheria. 

-kuwezesha taratibu za 

uandikishaji. 
 

Kiasi cha vikundi 
vya Ushirika 3 

kuanzishwa. 

-Kuwepo kwa 
idadi ya wadau 

walioelimishwa 

- Kuwepo kwa 

kumbukumbu za 
mkutano 

-Kuwepo kwa 

idadi ya vikundi 
vya ushirika 

vilivyoanzishwa. 

DFsO 
CO 
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NA. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

25 Kupunguza gharama za 
uendeshaji katika 

matumizi ya mafuta ya 

taa katika shughuli za 
kuvua za shilingi ya 

Tanzania 2,000,000/= 

kwa mwezi hadi 

shilingi ya Tanzania 
300,000/= kwa mwezi.  

Kuongeza idadi ya 
vyama vya 

ushirika katika 

wilaya. 

-Kutoa elimu kwa wavuvi 
kuhusu chanzo mbadala cha 

nishati ya mwanga (umeme wa 

jua) 
-Kuandaa nyaraka ili kuvutia 

wawekezaji. 

-kununua vifaa vya sola. 

-Kufunga mfumo katika dhana 
ya mfuko utakaokuwa na fedha 

wakati wote.  

-kutoa mafunzo ya 
matengenezo ya msingi kwa 

wadau.  

- 

Gharama za 
uendeshaji 

kupunguzwa kwa 

shilingi ya 
Tanzania  

1,700,000/= kwa 

mwezi, kwa meli 

-kuwepo kwa 
idadi ya mwli za 

uvuvi zinazotumia 

umeme wa jua 
kwa ajili ya kuvua.   

DFsO 

26 Kuongeza idadi ya 
mabwawa ya samaki 

kutoka 110 mwaka 

2012 hadi 400 ifikapo 
2016/17 

 

Kuongezeka kwa 
idadi ya mabwawa 

katika Wilaya. 

-Uelimishaji kwa serikali ya 
kijiji na wakulima katika 

ufugaji wa samaki.   

-Kubainisha ardhi inayofaa kwa 
ufugaji wa samaki. 

-Kuwaelimisha wafugaji 

kuhusu uteuzi wa eneo, utunzaji 
wa bwawa na utengenezaji wa 

chakula.   

- kuandaa vitabu vya 

mwongozo wa mafunzo. 
-kuanzisha kituo cha kuangulia 

samaki cha Wilaya  

- Kuhusisha serikali ya kijiji 
katika upatikanaji wa ardhi kwa 

ajili ya kituo cha kuangulia 

samaki.   
- Kuwafundisha wakulima 

kuhusu ufugaji endelevu wa 

samaki.  

Kiasi cha 
mabwawa 290 

kuongezeka 

-Kuwepo kwa 
idadi ya wakulima 

wanaofuga samaki 

-vitabu vya 
mafunzo na 

miongozo ya 

mafunzo kuwepo. 
-kuwepo kwa 

idadi ya wanakijiji 

wanaohudhuria 

uelimishaji.   

DFsOAQ 
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4.15 IDARA: USAFI NA MAZINGIRA 
Lengo la Pamoja: Kushughulikia matatizo na changamoto za mazingira   

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za uthibitisho Ofisa 

anayehusika 

 

1 

Kupunguza kiwango 

cha uharibifu wa 

ardhi kutoka asilimia 

40 mwaka 2012/13 

hadi  20 ifikapo 

2016/17 

 

 

Kuhakikisha eneo 

linaloharibiwa 

linapungua hadi 

asilimia  20 ifikapo 

2017 

Kutayarisha na kusambaza 

miongozo kuhusu 

teknolojia mbalimbali 

rahisi kuhusiana na 

shughuli za matumizi 

mazuri ya ardhi  

Kuandaa na kutekeleza 

mipango ya kudhibiti 

sababu zilizobainishwa za 

uharibifu wa ardhi  

Kuendeleza matumizi ya 

majiko yanayotumia kuni 

kidogo na kuboresha 

matanuru ya mkaa 

Kuwezesha kijiji 

 Kamati ya mazingira kwa 

kutoa mafunzo ya 

usimamizi wa matumizi ya 

ardhi ya kijiji  

Asilimia ya eneo 

lililoharibiwa 

kupungua kwa 

asilimia 20 

Kupunguza 

kiwango  cha 

uharibifu wa 

misitu 

Idadi ya mipango 

iliyotekelezwa 

Miongozo ya 

teknolojia 

mbalimbali rahisi 

kuhusiana na 

shughuli za 

matumizi ya ardhi 

zinazofaa 

kutayarishwa na 

kusambazwa  

Kuongezeka kwa 

eneo la Msitu/uoto  

Mafunzo kufanyika 

kwa kamati ya 

mazingira ya kijiji  

 

 

 

 

DEMO 
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4.16 IDARA: ELIMU YA MSINGI 

Lengo la Pamoja: Kuimarisha upatikanaji wa utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

N

A. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu vya 

utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusik

a 

1 Uandikishaji wa watoto 

wa shule ya awali na 

darasa la kwanza  

 

 

 Kuongeza idadi ya 
watoto wa darasa la 

kwanza kutoka 18416 

mwaka 2013 hadi 

20000 ifikapo 2018 

- Kuhusisha serikali ya 
kijiji kupitia mikutano 

-Kuhusisha kamati za 

shule kupitia semina 

-Kujenga uelewa wa jamii 
kupitia matangazo katika 

mikusanyiko mbalimbali 

ya jamii kama vile 
makanisa, misikiti na 

maeneo ya masoko  

 

-Uandikishaji wa watoto wa 

darasa la kwanza kutoka 

18416 mwaka 2012/13 hadi 

20000 ifikapo 2016/17  

-Mkutano mmoja wa 

serikali ya kijiji (kila mwaka 

mwezi Oktoba) 

-Semina ya siku moja kwa 

wajumbe wa kamati ya 

shule (kila mwaka mapema 

mwezi Oktoba) 

-Vitabu vya 

uandikishaji na 

mahudhurio.  

- Kumbukumbu 

za mikutano 

SLO/DAO 

Kuongeza idadi ya 

watoto wa shule za 

awali kutoka  9454 

mwaka 2013 hadi 
20000 ifikapo 2018 

- Kuhusisha serikali za 

vijiji kupitia mikutano 

-Kuhusisha kamati za 

shule kupitia semina 
- Kujenga uelewa wa jamii 

kupitia matangazo katika 

mikusanyiko mbalimbali 
ya jamii kama vile 

makanisa, misikiti na 

maeneo ya masoko 

-Uandikishaji wa watoto wa 

shule za awali kutoka 9454 

hadi 20000 

-Mkutano mmoja wa 

serikali ya kijiji (Oktoba ya 

kila mwaka) 

- Semina ya siku moja kwa 

wajumbe wa kamati ya 

shule (kila mwaka mapema 

mwezi Oktoba) 

- Vitabu vya 

uandikishaji na 

mahudhurio. 

-  Kumbukumbu 

za mikutano 

SLO/DAO 
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2 Kuongeza idadi na 

ubora wa miundombinu 

 

 

Kuongeza madarasa 

katika shule za msingi 
kutoka 1377 mwaka 

2012/13 hadi 1527 

ifikapo 2016/17 

- kuhusisha serikali za 

vijiji kupitia kamati za 
ujenzi 

-Kuhusisha kamati za 

shule kwa kubainisha eneo 

kwa ajili ya ujenzi  
-Kuhamasisha jamii 

-kuhusisha idara ya Ujenzi 

kwa kuandaa BoQs na 
mkutano wa makandarasi  

Ujenzi wa madarasa kutoka 

1377 mwaka  2012/13 hadi 

1527 ifikapo 2016/17 

- Utayarishaji wa BoQs na 

mkutano wa makandarasi  

BOQ’s, hati za 

mkataba, ripoti za 

usimamizi, 

madarasa 

DEO, 

DPLO, DE, 

VEO’s 

  Kuongeza idadi ya 

nyumba za walimu 

zilizojengwa kutoka 
380 mwaka 2013 hadi 

430 ifikapo 2018 

-  kuhusisha serikali za 

vijiji 

- Kuhusisha kamati za 
shule 

- Kuhamasisha jamii 

- kuhusisha idara ya Ujenzi  

Kujenga nyumba za walimu BOQ’s, hati za 

mkataba, ripoti za 

usimamizi, 

nyumba za 

walimu  

DEO, 

DPLO, DE, 

VEO’s 

  Kuongeza idadi ya 

vyoo vya shimo katika 
shule za msingi kutoka 

1560 mwaka 2013 

hadi 2060 ifikapo 2018 

-  kuhusisha serikali za 

vijiji 
- Kuhusisha kamati za 

shule 

- Kuhamasisha jamii 

- kuhusisha idara ya Ujenzi 

Kujenga vyoo vya shimo BOQ’s, hati za 

mkataba, ripoti za 

usimamizi, vyoo 

vya shimo 

DEO, 

DPLO, DE, 

VEO’s 

  Kuongeza idadi ya 

madawati kutoka 

12388 mwaka 2013 
hadi 34,789 ifikapo 

2013/18 

- kuhusisha serikali za 

vijiji 

- Kuhamasisha jamii 
 

  

Kutengeneza madawati BOQ’s, hati za 

mkataba, ripoti za 

usimamizi, 

madawati 

DEO,DPL

O,DE 

  Kuongeza idadi ya 
meza kutoka--- mwaka 

2012/2013 hadi -- 

ifikapo 2016/2017 
 

-Kuhusisha jamii 
-Kuhusisha serikali za 

vijiji 

-Kuhusisha kamati za 
shule 

-Kuhusisha Idara ya Ujenzi   

Kutengeneza meza BoQs;   

Na hati za 

mkataba, meza za 

walimu 

DEO 

,DPLO and 

DE 

 

  Kuongeza idadi ya viti 

kutoka 2271 mwaka 

Kuomba fedha kupitia 

bajeti ya mwaka kutoka 

Kutengeneza viti 97 kila BoQs;   DEO 

,DPLO and 
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2012/2013 hadi 2755 

ifikapo 2016/17 

serikali kuu  

-kuhusisha kamati ya shule 
katika kutengeneza viti 

mwaka Hati ya mkataba 

na viti,  

DE 

 

  Kuongeza idadi ya 
viwanja vya mpira wa 

miguu kutoka 121 

mwaka 2012/2013 

hadi 219 ifikapo 
2016/17 

- Kuomba fedha kupitia 
bajeti ya mwaka kutoka 

serikali kuu  

 

-Kuomba msaada kutoka 
AZISE, CBOs kama vile, 

TACARE, CRDB 

Kujenga 20 kila mwaka   Kuwepo kwa 

viwanja vya mpira 

wa miguu 

 

 

DEO 

WECs  HTs 

na 

WALIMU 

WA 

MICHEZO 

3 Kuimarisha upatikanaji, 

utoaji wa huduma ya 

elimu bora na yenye 

usawa  

Kuendesha warsha za 

kuwaeleza mambo 
mapya walimu kutoka 

0 mwaka  2012/2013 

hadi 12 ifikapo 
2016/2017 

- Kuhusisha Wakuu wa 

shule za msingi katika 
kuandaa washiriki   

-Kuhusisha Wakuu wa 

Shule za msingi 
-Kuhusisha Idara ya 

Ukaguzi ili kuwezesha 

warsha    
 

 

Kuendesha warsha 12 

ifikapo 2016/2017 yaani;  

i. Warsha moja ya mipango 

na utawala katika kila 
miaka miwili kwa wakuu 

wa shule za msingi na 

WECs  

ii. Semina moja kwa 

mwaka kwa wakuu wa 

taaluma na walimu wa 
sayansi.  

iii.   Semina moja kwa 
mwaka kwa wakuu wa 

taaluma na walimu wa 

sayansi ya jamii.  

iv. Semina moja kwa 

mwaka kwa walimu 
wanaofundisha 3Rs 

-Vitabu vya 

kufundishia ,  

-Orodha za 

mahudhurio  

DEO, 

DAO, 

DCIS. 

  Kupunguza uwiano wa 

mwalimu kwa 

-kuhusisha serikali za vijiji 

katika kuweka mazingira 

-Mkutano mmoja mkuu wa 

kijiji utafanyika kila mwaka 

Kumbukumbu za DEO, 

DHRO, 
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mwanafunzi kutoka 

1:55 mwaka 2013 hadi 
1:45 ifikapo 2016/17 

bora kwa walimu 

wanaoajiriwa kwa mara ya 
kwanza.   

-Kuwasilisha maombi ya 

mahitaji ya walimu katika 

shule kwa serikali kuu   
- Kuwahusisha wakuu wa 

shule za msingi na WECs 

katika kuendesha mikutano 
mikuu ya vijiji 

 

mwezi Novemba.  

 

mkutano, 

Maoni maazuri ya 

jamii kwa walimu 

na wafanyakazi 

wasio walimu 

katika shule.   

HTs, WECs  

  Kupunguza idadi ya 

madarasa ya 
MEMKWA katika 

shule za msingi kutoka 

madarasa 54 mwaka 
2012/2013 hadi 10 

ifikapo 2013/18 

-Kuhusisha serikali za 

vijiji kuhakikisha watoto 
wote wenye umri wa 

miaka 6-7 wanaandikishwa 

shule 
  

 

Viongozi wa serikali za 

vijiji watafanya sensa kila 

mwaka mwezi Oktoba kwa 

miaka yote mitano ili kupata 

idadi ya watoto 

watakaoandikishwa mwaka 

unaofuata.  

Vitabu vya 

uandikishaji 

DEO, 

DAO, SLO, 

VEOs, $ 

HTs 

  Kuendesha ukaguzi na 

usimamizi katika shule  

-Kuhusisha wafanyakazi 

wa idara ya elimu makao 
makuu na wakaguzi wa 

shule katika kufanya 

ukaguzi na usimamizi  

-Ukaguzi mkuu utafanyika 

mara tatu na ukaguzi 

mahsusi mara mbili kila 

mwaka.   

-Ripoti za ukaguzi 

 

DEO, 

DCIS. 

  Kuongeza idadi ya 

vituo vya ufundi 

kutoka  1 mwaka 
2012/2013 hadi 3 

ifikapo 2016/2017 

-Kuhusisha serikali za 

vijiji kubainisha maeneo 

ya kujenga kituo na 
kuhamasisha jamii kuwa 

na mwitikio mzuri katika 

ujenzi wa vituo vya ufundi  
-Kuhusisha serikali kuu 

katika kupanga bajeti na 

kugawa fedha kwa ajili ya 
kujenga  

Ujenzi wa kituo kimoja kila 

baada ya miaka miwili   

BoQs;   

Hati ya mkataba 

na viti 

DEO 

,DPLO and 

DE 
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  Kuongeza idadi ya 

Vituo vya Sayansi ya 
Kilimo kutoka 0 

mwaka 2012/2013 

hadi 2 ifikapo 

2016/2017 

- Kuhusisha serikali za 

vijiji kubainisha maeneo 
ya kujenga kituo na 

kuhamasisha jamii kuwa 

na mwitikio mzuri katika 

ujenzi wa vituo vya 
Sayansi ya Kilimo  

- Kuhusisha serikali kuu 

katika kupanga bajeti na 
kugawa fedha kwa ajili ya 

kujenga vituo vya Sayansi  

Ujenzi wa kituo kimoja kila 

baada ya miaka miwili   

BoQs;   

Hati ya mkataba 

na viti 

DEO 

,DPLO na 

DE 

 

  Kupunguza iadadi ya 

watu wazima ambao 
hawajui kusoma na 

kuandika kutoka  

62160 mwaka 
2012/2013 hadi 3 

ifikapo 2016/2017 

- Kuhusisha serikali za 

vijiji 
-Kuhusisha Kamati za AE  

-Kuhamasisha jamii 

 

Viongozi wa serikali za 

vijiji wataendesha sensa 

mwezi Oktoba kila mwaka 

kwa watu wazima wote 

ambao hawajui kusoma na 

kuandika na kuwaandikisha 

katika madarasa ya watu 

wazima.  

-Madaftari ya 

uandikishaji na 

mahudhurio.  

-Idadi 

inayoonekana ya 

madarasa ya 

elimu ya watu 

wazima 

DEO, 

VEOs, 

WEOs 

  Kuboresha Elimu ya 

Watu wazima kwa 

kuongeza vikundi vya 
MKEJA kutoka 45 

mwaka 2012/2013 

hadi 55 ifikapo 
2016/2017 

- Kuhusisha serikali za 

vijiji 

-Kuhusisha Kamati za AE  
-Kuhamasisha jamii 

 

Viongozi wa serikali za 

vijiji wataendesha mikutano 

mikuu ili kuielimisha jamii 

kuweka madarasa ya  

MKEJA    

-Madaftari ya 

uandikishaji na 

mahudhurio.  

-idadi 

inayoonekana ya 

madarasa ya 

MKEJA  

DEO, 

VEOs, 

WEOs 

 Kuboresha michezo 

mbalimbali katika shule 

za msingi 

Kuendeleza michezo 

ya UMITASHUMITA, 
mashindano ya 

utamaduni na masomo 

kuanzia ngazi ya shule 

-kuhusisha kamati za 

shule, kuhusisha WECs, 
kuhusisha HTs, kuhusisha 

walimu wa michezo na 

wanafunzi na idara ya 

Kuendesha 

“UMITASHUMITA” mara 

moja kila mwaka.   

Orodha ya 

mahudhurio 

Ripoti za 

DEO DAO, 

DSGO HT 
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hadi ngazi ya wilaya   

kwa mwaka 
2012/2017 

ukaguzi.   mashindano,    

kiwanja cha 

michezo na vifaa 

vya michezo.   

sports  gears 

 Kuendeleza utawala 

bora na huduma za 

utawala   

Kuendesha warsha 

kwa kamati za shule 
kutoka  0 mwaka 

2012/2013 hadi 5 

ifikapo 2016/2017 

- Kuwahusisha WECs na 

Wakuu wa Shule za msingi 
kuandaa washiriki   

-Kuhusisha Wakuu wa 

Shule za msingi 
-kuhusisha ukaguzi 

Warsha moja itafanyika kila 

mwaka. 

Orodha ya 

mahudhurio 

Vitabu vya 

mwongozo wa 

kufundishia 

DEO, HTs 

WECs na 

kamati za 

shule na 

ukaguzi  

 Kuimarisha huduma na 

kupunguza 

maambukizo ya 

VVU/UKIMWI   

Kupunguza 

maambukizo ya 

VVU/UKIMWI kwa 
wanafunzi na walimu 

kutoka asilimia 1.2 

mwaka  2012/13 hadi 

0.8 ifikapo 2016/17 

Kuhusisha maofisa wa 

afya na maofisa maendeleo 

ya jamii katika kuendesha 
semina za uelimishaji kwa 

walimu  

-Semina moja ya uelimishaji 

itafanyika kila mwaka  

-Urodha ya 

mahudhurio 

- Vitabu vya 

mwongozo wa 

kufundishia 

DEO DMO 

WALIMU 

 Kuimarisha utekelezaji 

endelevu na mzuri wa 

mkakati wa Taifa wa 

Kupambana na Rushwa   

Kupunguza tabia za 

rushwa katika shule za 
msingi kwa wanafunzi 

na walimu kwa 

kuendesha warsha na 
kuanzisha klabu za 

shule za kupambana na 

rushwa    

-Kuhusisha vitengo vya 

kupambana na rushwa 
-DEO 

-  kuhusisha WECS 

-  kuhusisha HTs 
-  kuhusisha walimu 

Kuendesha warsha moja 

kila mwaka katika ngazi ya 

shule na kata   

Urodha ya 

mahudhurio  

Vitabu vya 

mwongozo wa 

kufundishia 

Kamanda 

PCCB  

DEO  

Walimu 

 Kuongeza uwezeshaji 

wa ustawi wa jamii, 

jinsia na jamii  

Kupunguza mimba za 
utotoni miongoni mwa 

wanafunzi wa shule ya 

msingi kutoka  19 
mwaka 2012/13 hadi 0 

ifikapo 2016/2017  

Uhusisha walimu katika 
kuendesha majukwaa ya 

uelimishaji kwa wanafunzi 

kuhusu mimba za utotoni   
 

 

Kuendesha warsha moja 

kuhusu athari za mimba za 

utotoni kwa walimu kila 

mwaka   

Urodha ya 

mahudhurio 

Vitabu vya 

mwongozo wa 

kufundishia 

DEO, 

DMO 
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4.17  IDARA: UTAWALA  

Lengo la Pamoja: Kuimarisha upatikanaji wa utoaji wa huduma za jamii zilizo bora na zenye usawa. 

N

A

. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitish

o 

Ofisa 

anayehusika 

1 Upatikanaji, utoaji 

huduma za jamii zilizo 

bora na zenye usawa 

kuboreshwa kwa 

asilimia 80 ifikapo 

2017  

Kuongeza idadi ya 

wafanyakazi wa 

halmashauri kutoka  

4,500 hadi 6,500 ifikapo 

Juni  2017 

-Kuomba ruhusa ya 
kuajiri 

-Kutangaza nafasi za 

kazi  
 -Usaili na Kuajiri 

Idadi ya 

wafanyakazi 2000 

wameajiriwa 

Kuwepo 

kwa 

wafanyaka

zi wapya 

200 

DHRO 

  Kuboresha utendaji kazi 

wa wafanyakazi kutoka 

asilimia 75 hadi 100 

ifikapo Juni 2017  

 

- Kuwafundisha 

wafanyakazi kuhusu 
maadili, sheria na kanuni  

-Kujaza fomu za 

OPRAS  

-Mikutano ya 
idara/sehemu  

-Fomu ya data za 

watumishi 
-Mikutano ya 

wafanyakazi 

-Utendaji kazi 

-Mwitikio wa 

wafanyakazi 

-

Malalamik
o kutoka 

nje na 

ndani 

kupungua 
-Kuwepo 

kwa fomu 

zilizojazw
a za 

OPRAS & 

data za 
watumishi  

-kuwepo 

kwa 

kumbuku
mbu 

DHRO 

  Kuongeza idadi ya 

wafanyakazi 

-Kujaza fomu 

za OPRAS  
- -Kumaliza kipindi cha 

-Utendaji kazi Kuwepo 

kwa 
majalada 
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N

A

. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitish

o 

Ofisa 

anayehusika 

 

 

waliothibitishwa kutoka 

4,500 hadi 6,500 ifikapo 

2017 

majaribio 
- Kuhusisha Wizara mama 

- -Kuhusisha Waraka wa 

Muundo 

 

 

binafsi 
-

Orodha ya 

wafanyaka
zi 

wanaostahi

li 

kuthibitish
wa  

DHRO 

  Kuongeza idadi ya 

masanduku ya maoni 
yanayofanya kazi kutoka 

1 hadi 125 ifikapo 2017 

 

Kuhusisha  LLG zote 

katika Halmashauri 
Kuwa na masanduku ya 

maoni katika ofisi zao 

 

 
 

Idadi ya 

masanduku ya 

maoni  

Kuwepo n

a 

kutumiwa 

kwa 

masanduk

u ya maoni 

 

 

DHRO 

  Kuongeza idadi ya 

wafanyakazi 

waliopandishwa vyeo 

kutoka 4,500 hadi 6,500 
ifikapo 2017 

 

- Kuhakikisha kuna 

mfumo wa OPRAS  

- -Kuhusisha CMT 

kutathimini wafanyakazi   

- -kuhusisha bodi ya ajira 
-  

-Utendaji kazi 

-Mwitikio wa 

wafanyakazi 

-Kuongezeka kwa 

ari 

-

Kupunguz

a 

malalamik
o ya ajira 

yasiyo ya 

lazima  
- Kuwepo 

kwa fomu 

zilizojazw

a za 
OPRAS & 

data za 

watumishi 
-Kuwepo 

 

DHRO 
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N

A

. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitish

o 

Ofisa 

anayehusika 

kwa 
kumbuku

mbu 

  Kusimamia mikutano ya 

udhibiti ya Halmashauri: 
-Mikutano 20 ya 

Halmashauri  

 -Mikutano 140 ya 
Kamati ya kudumu  

 -Mikutano 440 na 4500 

ya VC    
        

 -Mikutano 60 ya CMT 

ifikapo 2017 

 

 

 
-Kuhusisha CMT  

- Madiwani 

 
 

 

Idadi ya mikutano - Kuwepo 

kwa 

kumbuku

mbu 

-Ratiba za 

mikutano 

 

DHRO 

  Kununua samani 

mbalimbali 1940 kwa 

ajili ya kumbi za Kata na 
Vijiji za Halmashauri 

ifikapo 2017 

 

-Bajeti katika CBG 

-Kuhusisha wagavi 

katika kutengeneza 
samani   

 

Idadi ya samani 

zilizonunuliwa 

Kuwepo 

kwa 

samani na 

nyaraka za 

uthibitisho 

 

DHRO 

  Kuwa na ofisi 25 za Kata 

na 50 za vijiji ifikapo 

2017 
 

-kuhusisha serikali za 

vijiji 

-Kuhusisha uongozi wa 
Kata  

-kuhusisha jamii 

 

Idadi ya ofisi 

kujengwa 

Kuwepo 

kwa ofisi 

ya WEOs 

na VEOs  

 

DHRO 

  Kuongeza idadi ya 

nyumba za wafanyakazi 

kutoka 10 hadi 25 ifikapo 

2017 

-kuhusisha HoDs na 

wafanyakazi 

waendeshaji  

 

Idadi ya nyumba 

kujengwa 

Kuwepo 

kwa 

nyumba za 

wafanyaka

DHRO 
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N

A

. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitish

o 

Ofisa 

anayehusika 

zi 

  Kuanzishwa na 

kutumiwa kwa dawati la 

mdai ifikapo 2017 

-Fomu za wadai 

-wafanyakazi wa 

huduma kwa mteja  

-Fomu za mdai 

zilizojazwa na 

Huduma 

zilizotolewa   

-kuwepo 

kwa 

dawati la 

mdai 

-kuwepo 

kwa 

wafanyaka

zi wa 

huduma 

kwa mteja 

wenye sifa 

 

DHRO 

  Kuboreshwa kwa mfumo 

wa usimamizi wa rekodi 

ifikapo 2017 

-kutoa mafunzo kwa 

wafanyakazi wa 

usimamizi wa rekodi 

-kununua rafu za 

majalada na majalada  

-idadi ya 

wafanyakazi 

waliopata mafunzo 

-Idadi ya rafu za 

majalada na 

majalada 

yaliyonunuliwa   

-kuwepo 

kwa rafu 

za 

majalada 

na 

majalada 

-kuridhika 

kwa 

wateja 

 

DHRO 

  Kutumiwa kwa Mkataba 

kwa Mteja ulioanzishwa 

ifikapo 2017 

-Kuhusisha Washauri 

kwa mafunzo ya HODs 

na wafanyakazi 

-Idadi ya 

wafanyakazi 

waliopata mafunzo 

-kuwepo 

kwa 

Mkataba 
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N

A

. 

Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitish

o 

Ofisa 

anayehusika 

waendeshaji 

Utayarishaji wa mkataba 

kwa mteja  

-Kuridhika kwa 

mteja 

kwa Mteja 

 -

kupungua 

kwa 

malalamik

o 

 

DHRO 
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4.18 SEHEMU: UCHAGUZI 
Lengo la Pamoja: Kuendeleza utawala bora na huduma za utawala.   

NA. Malengo Mkakati Shabaha Mikakati Viashirio vikuu 

vya utendaji 

Njia za 

uthibitisho 

Ofisa 

anayehusika 

1. Uchaguzi wa Serikali kuu 

na za mitaa kufanyika 

kulingana na miongozo ya 

uchaguzi ifikapo 2017 

Majimbo 2, kata 25 

na vijiji 78 kujazwa 

na wafanyakazi 

waliochaguliwa 

ifikapo 2017 

-Kuhusisha 

vyama vya siasa 

na wanasiasa 

-kuhusisha Tume 

ya Taifa ya 

uchaguzi  

-kuhusisha 

vikundi vya 

burudani 

kuelimisha jamii  

 

-idadi ya nafasi 

za kisiasa 

kujazwa 

 

Kuwepo kwa 

viongozi wa 

siasa 

 

Ofisa 

msimamizi wa 

kura 

Kujenga uelewa wa 

jamii kuhusu haki 

za kupiga kura kwa 

kila raia ifikapo 

2017 

-Mikutano 

-Vyombo vya 

Habari 

-Brosha 

-Ushiriki wa raia 

katika uchaguzi 

kwa ngazi zote   

-kupungua kwa 

malalamiko 

yasiyo ya lazima 

katika uchaguzi.  

-Kesi  za 

uchaguzi 

kupungua 

 

 

Ofisa 

msimamizi wa 

kura 
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SURA YA TANO 
 

 UFUATILIAJI NA TATHIMINI 
 

Sura hii inaeleza kwa ufupi jinsi Mpango Mkakati (MK) utakavyofuatiliwa, muda baina ya 

matukio wa kupitia MK, changamoto zinazotarajiwa wakati wa kutekeleza mpango, na inatoa 

mapendekezo ili kuufanya mchakato kuwa mzuri na wa ufanisi.  

Katika MK huu, Ufuatiliaji utafanywa katika aina mbili ambazo ni, Ufuatiliaji wa Kiidara na 

Ufuatiliaji wa Uongozi wa Juu. Katika ufuatiliaji wa kidara, wakuu wa idara mbalimbali 

wanawajibika kuhakikisha kwamba malengo mkakati hayo yamefikiwa katika muda 

uliopangwa na kama hayakufikiwa ni hatua gani zitakazochukuliwa. Kwa maneno mengine, 

sehemu hii itatoa ushauri na mapendekezo ili kuboresha mipango ya idara. Ufuatiliaji katika 

ngazi ya juu ya uongozi kwa kawaida uhusisha CMT ambapo itafuatilia kwa karibu wa 

mipango mbalimbali ya idara. Ripoti za kina za robo mwaka zitakuwa zana muhimu kufanya 

zoezi la ufuatiliaji katika ngazi hii.  

Tathimini ni mchakato wa kujua kama kuna mafanikio au kushindwa kwa halmashauri katika 

mpango wake. Halmashauri ya Wilaya itafanya tathimini ya robo mwaka, nusu mwaka na 

mwaka kwa kutumia rasilimali za ndani katika idara na kutoa ripoti ya robo mwaka ya 

shughuli zao. Pia wakaguzi wa hesabu wa nje, wataalamu wa serikali, AZISE & Asasi za 

Kiraia na wataalamu wengine kama washauri waelekezi watatumiwa kufanya tathimini ya 

kina ya mwaka. Tathimini ya mwaka, itafanyika mwishoni mwa mwaka ili kuona kama 

shabaha na malengo yamefanikiwa au la, na kama hayakufanikiwa kutafuta sababu na 

suluhisho ili malengo na shabaha hizo ambayo hayakukamilika yaweze kuhamishiwa katika 

mwaka unaofuata.   

Aidha, katika utekelezaji wa MK huu idadi ya changamoto ambazo zinaweza kuwa 

vipingamizi katika kufanikisha malengo ya Halmashauri zinatarajiwa. Zifuatazo ni 

changamoto zinazotarajiwa:   

 Mfumuko wa bei:  Mabadiliko ya mara kwa mara ya bei za bidahaa katika soko. 

Huu utaongeza kwa kiasi kikubwa gharama za kutoa huduma kwa jamii na 

matokeo yake ni kusababisha rasilimali kutotosheleza.   

 Shughuli za kisiasa; hii ni moja ya changamoto ya kawaida inayoikabili 

Halmashauri.  
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 Kutokuwa na elimu kwa wadau: Wadau wa halmashauri walio wengi hawana 

elimu na hivyo itakuwa vigumu katika kutekeleza MK.  

 Miundombinu duni: baadhi ya maeneo katika halmashauri hayafikiki kwa 

sababu ya barabara mbovu ambazo zinapitika wakati wa kiangazi tu. Hii inaweza 

kuwa changamoto wakati wa kusambaza huduma katika maeneo hayo.  

 Mabadiliko ya hali ya hewa; hali ya hewa ya halmashauri inabadilikabadilika na 

hivyo itawafanya wakulima kushindwa kutekeleza shughuli za kilimo.  

 Wabobezi na wataalamu wasiotosheleza; hii pia itakuwa changamoto kwa 

halmashauri kwa kuwa halmashauri inafanya baadhi ya kazi katika idara na 

vitengo mbalimbali.   

 Kuchelewa katika kutoa uamuzi; Utoaji uamuzi kwa wakati na kwa usahihi ni 

kitendo muhimu na kikubwa katika kufikia malengo ndani ya muda uliopangwa.  

Kutokana na mifumo ya urasimu katika Halmashauri na Serikali kwa ujumla, 

kuna hatari kwa Halmashauri kutofikia malengo yake kwa sababu ya kuchelewa 

kutoa uamuzi.  

 Magonjwa ya mlipuko na majanga ya asili: Hivi ni baadhi ya vikwazo vya nje 

vinavyohitaji jitihada za pamoja ili kuzuia matokeo yake mabaya. Vinaleta tishio 

kubwa katika kufikiwa kwa mafanikio kwa mipango ya halmashauri vinapotokea.   

 

 

 

 

 


